Sử 11 Nguyên nhân

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Mình hỏi hộ nhỏ em mình mong mọi người giúp
Pháp xâm lược Việt Nam vì nguyên nhân nào?
Linhh NèCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Nguyên nhân sâu xa :
- 1. Thế kỉ XIX Pháp chuyển sang đoạn đế quốc chủ nghĩa rất cần thuộc địa, ở Đông Nam Á, ở Việt Nam.
VN là bàn đạp hết sức quan trọng, một căn cứ hải quân lý tưởng cho Pháp hoạt động ở Viễn Đông. Nếu đứng vững ở VN, Pháp có thể tiếp cận thị trường Trung hoa một cách dễ dàng.
- 2.Lúc này ở VN, Pháp đã có quan hệ từ thế kỷ trước, chế độ phong kiến nhà Nguyễn lạc hậu, bảo thủ đã đẩy nền kinh tế nước ta vào giai đoạn khủng hoảng trầm trọng.
- Nguyên nhân trực tiếp:
1.Chính vào thời điểm này những sự kiện cấm đạo, giết giáo sỹ, giáo dân, cự tuyệt quan hệ bang giao của nhà Nguyễn đã dẫn tới hệ quả làm tổn thương tư tưởng quần chúng nhân dân, rạn nứt khối đoàn kết toàn dân tộc, làm suy yếu khả năng phòng thủ quốc gia (Thực tế khi thực dân Pháp xâm lược Đà Nẵng, không một giáo dân nào đứng lên ủng hộ cuộc xâm lược này). Nguy hiểm hơn chính sách cấm đạo và sát đạo đã tạo cái cớ để thực dân Pháp vin vào để phát động cuộc chiến tranh xâm lược (lẽ ra nhà Nguyễn phải có biện pháp thoả đáng để vừa ngăn cản, vừa giáo dục tuyên truyền nhân dân thì sẽ không có sự xung đột gay gắt như vậy).
- Từ năm 1856-1857, Pháp phái tàu chiến đến cửa biển Đà Nẵng vừa thăm dò và thám thính tình hình. Nhiều lần tàu Phãp đã gây sự rồi bỏ đi. 1857 tàu Pháp lại tới, quan quân nhà Nguyễn án binh bất động, trước thái độ bạc nhược của triều Nguyễn, khả năng phòng thủ yếu ớt, Napoleon III quyết định cử quân xâm lược Việt Nam. Uỷ ban Nam Kì được thành lập nhằm nghiêm cứu kế hoạch đánh chiếm Việt Nam 1 cách nhanh gọn và hiệu quả.
- 1/9/1858 Thực dân Pháp chính thức nổ súng xâm lược Việt Nam.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom