Vật lí 10 Nguyên lí 1 nhiệt động lực học+Cường độ điện trường

hien1670309

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng một 2022
1
3
6

Deathheart

Cựu TMod Vật Lí
Thành viên
18 Tháng năm 2018
1,535
2,868
411
Quảng Trị
THPT Đông Hà
Câu 1:Ví dụ về nguyên lí 1 của nhiệt động lực học
Câu 2:vận dụng để xác định cường độ điện trường do 1 mặt phẳng vô hạn mang điện đều gây ra tại 1 điểm cách mặt phẳng 1 khoảng r
Câu 1: Ví dụ của nguyên lí 1 liên quan tới nhiệt và công, chính xác là sự thay đổi nội năng của 1 chất khí sẽ tạo ra sự truyền/nhận nhiệt lượng và khả năng sinh công của chất khí đó. Có thể lấy ví dụ là hệ pittông - xilanh, nếu cung cấp cho xilanh một nhiệt lượng a(J), khí trong xi lanh nở ra và đẩy pittông thực hiện một công b(J) thì độ biến thiên nội năng của hệ là $\Delta U=a-b$
Câu 2: Không biết câu này có phải dùng vi phân và chồng chập điện trường không anh @trà nguyễn hữu nghĩa@Xuân Hiếu hust nhỉ

Bạn còn chưa hiểu phần nào không? Nếu có, hãy cho mình biết để hỗ trợ thêm nhé.
Ghé qua Thiên đường kiến thức để thêm nhiều tài liệu học tập nha :D
Đừng quên ôn bài tại Ôn bài đêm khuya nha

Dương Nhạt Nhẽo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
7 Tháng tám 2018
2,945
7,443
621
18
Lào Cai
Trường THPT số 1 Lào Cai
Câu 2:vận dụng để xác định cường độ điện trường do 1 mặt phẳng vô hạn mang điện đều gây ra tại 1 điểm cách mặt phẳng 1 khoảng r
Câu 1:
Độ biên thiên nội năng của hệ sẽ có giá trị bằng tổng công và nhiệt lượng mà hệ nhận được.
ΔU = A + Q
Với quy ước về dấu thích hợp thì biểu thức trên có thể được dùng để diễn đạt các quá trình truyền và chuyển hoá năng lượng. Ví dụ như vật thực hiện công, vật thu nhiệt, vật truyền nhiệt và thực hiện công
Câu 2: mình chưa học đến, bên bạn học nhanh thế

trà nguyễn hữu nghĩa

Cựu Mod Vật Lí |Cây bút Thơ|Thần tượng VH
Thành viên
14 Tháng năm 2017
3,974
7,619
744
21
Phú Yên
Trường THPT Lương Văn Chánh
Câu 2 dùng định lý O-G nhé.
Trong topic mình dẫn ở trên có đáp án và cả ví dụ mẫu cho các câu tương tự luôn, bạn tham khảo nhé.

Top Bottom