Sử 12 Người Mỹ với chiến tranh VN

F

felicerivarez

C

crazyfrog

What were the American geo-political view about the Vietnam revelution in the year of 1950s', 1960s'?
Mình học tiếng Anh kém nên chỉ kiếm được vài ý! Ai biết ý nào hay nguồ tư liệu nào có ích thì giúp mình với nhé!b-(
Nội dung câu hỏi của bạn không phù hợp cho lắm ! Bản thân thừ geo-political bạn dùng cũng không đúng lắm - theo ý kiến của mình là vây !
geo là tiền tố nói về địa lý
political chỉ về chính trị !
Nếu như dịch cụm từ này sẽ là địa lý hành chính !
Có lẽ theo mình đoán bạn muốn nói đến câu nói của Diệm : "Biên giới của Hoa Kỳ kéo dài đến vĩ tuyến 17"
Hay nói cách khác về Địa lý hành chính của Mỹ trong những năm từ 1954 đến 1970 trong cuộc đấu tranh của người Vietnam có tồn tại trên Đông Dương hay không ?

F

felicerivarez

À! Geo-political ở em hiểu theo nghĩa là địa chính trị! và người Mỹ xem VN có vị trí địa chính trị ntn trong những năm 50, 60?

Vắng người viếng thăm quá!

C

crazyfrog

À! Geo-political ở em hiểu theo nghĩa là địa chính trị! và người Mỹ xem VN có vị trí địa chính trị ntn trong những năm 50, 60?

Vắng người viếng thăm quá!
Địa lý chính trị nếu như bạn dịch theo đúng từ và có thể gọi là địa lý hành chính trong thời kỳ này dưới con mắt người Mỹ !
Mình chưa hiểu rõ lắm mục đích thực sự sau vấn đề này của bạn đưa ra ! Nó nhằm vào mục đích gì ?

F

felicerivarez

E muốn nhờ mọi người giúp! Trả lời câu hỏi trên! Và em hiểu câu hỏi trên là địa chính trị của Vn đ/v trong những năm 50, 60 là gì? Hiện giờ em chỉ có thể biết khoản 4 điểm chủ yếu là từ nguồn tài liệu báo cáo của Mc Namara cho Lầu Năm Góc trong đó có nhắc đến Thuyết DOmino! Liệu có ai có thể cho em biết thêm ý nào hay nguồn tư liệu nào nữa hay không! K hề có tính chất đánh đố hay gì cả

Top Bottom