Ngữ văn 9 - Tiếng việt

tttpbmt3002@gmail.com

Học sinh tiến bộ
Thành viên
3 Tháng mười 2017
873
1,231
159
20
Đắk Lắk
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các bạn!!!
Hôm nay mình có 1 câu hỏi muốn hỏi về mảng tiếng việt. Mong các bạn giúp đỡ :):confused:
Cô cho mình đề "Viết 1 đoạn văn có sử dụng ít nhất 2 phép tu từ ẩn dụ và hoán dụ, chỉ rõ"
Bài làm của mình:
"Trong trận đấu bóng đá giữa đội tuyển Việt Nam và đội tuyển Hàn Quốc. Đội tuyển Việt Nam đã dành được chiếc cúp vô địch một cách xuất sắc với tỉ số 3-0. Đặc biệt, CHÂN BÓNG số 3 ghi điểm cho đội tuyển với 2 lần sút bóng vào lưới. Điều này không chỉ là một niềm vui cho riêng đội tuyển mà còn cho cả những người yêu bóng đá. Sau cả ngày chờ đợi, cuối cùng chiếc cúp cũng "NHƯ ÒA KHÓC" giữa trưa nắng cùng với các tuyển thủ của chúng ta"
- Chỉ rõ:
+ "chân bóng" dùng phép tu từ hoán dụ để chỉ cầu thủ số 3
+ chiếc cúp cũng "như òa khóc" dùng phép tu từ nhân hóa để chỉ chiếc cúp cũng có cảm xúc, hòa chung niềm vui với đội tuyển.
P/s: Trong bài làm mình không có viết hoa nha, mik viết ở đây là cho mấy bạn dễ nhìn :)))
Vấn đề: Cô mình bảo chỗ "chân bóng" ko phải là phép tu từ hoán dụ mà là phương thức hoán dụ. Mik ko hiểu 2 khái niệm này lắm, mong các bạn chỉ rõ và cho mình vd. Các bạn sửa cho mình lun bài viết trên nên sữa cho nào nha. Thanks các bạn nhiều
P/s: Bạn nào bik chắn chắn câu trả lời thì comment nhé, đừng comment để cộng bài viết. Các bạn nhiệt tình tí mình like cho...

Top Bottom