Văn 8 [ Ngữ văn 8 ] Cuộc thi viết văn ....

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi tiendat_no.1, 16 Tháng mười một 2011.

Lượt xem: 1,371

1. tiendat_no.1

tiendat_no.1 Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

:Mloa_loa: :khi (176)::khi (188)::khi (71):
    Bạn yêu văn , thích viết văn , && Bạn đã từng đọc câu chuyện '' CÔ BÉ BÁN DIÊM ''. bạn thấy cái kết của câu chuyện thế nào ??? :-/
    Bạn muốn có 1 cái kết mới / khác cho truyện ...
    Hãy vào đây ......và thể hiện tài năng viết lách của bạn ... !!!! :):M29:
    Mình nói lại nhá , đề là :
    Phần thưởng hấp dẫn đang chờ bạn đó !! :khi (45):
    ~~> những cái thanks của m` & ng` đọc !!
    còn nữa ...........

Ai chưa đọc truyện này thì nè nhá :
    _ Mình sẽ tặng tất cả người tham gia hợp lệ cái tks và
    những bài đúng hướng , sáng tạo và hay nhất là :khi (86): _ 1 món quà bí mật ko thể bật mí được ...!! :D

_ bài hợp lệ là bài ko spam , ko copy ..........!! :D

:)
    Các bài viết được chấp nhận khi đăng trước 12.00 a.m ngày 25 / 11 /2011 !!@};-

Last edited by a moderator: 18 Tháng mười một 2011
  2. hongnhung.97

hongnhung.97 Guest

- Mẹ ơi!
    - Gì vậy con? - Đưa mắt nhìn về phía ngón tay con chỉ, người đàn tiến lại gần - Ơ... Cháu.. cháu có sao không? Cháu ơi...
    Thoi thóp hơi thở yếu ớt, cô bé thều thào:
    - Thượng Đế ơi! Làm ơn... làm ơn... cho con... hơi ấm gia đình...
    Cô bé ngất lịm đi. Người đàn bà thả đứa con xuống, cởi cái áo choàng khoác lên cho cô bé. Lấy hết sức lực, bà sốc người cô bé dậy ôm vào lòng.
    Ánh điện từ những ngôi nhà dần vụt tắt, chỉ còn ánh sáng yếu ớt của vầng trăng. Phá vỡ sự im ắng của màn đêm, tiếng chân một thằng bé chạy rượt theo cái bóng của người đàn bà đang gồng người cõng trên lưng một đứa trẻ. .
    - Ơ... đây là đâu...?
    Cô bé dụi mắt, trống bàn tay xuống tấm phản cố gắng ngồi dậy bằng cái sức lực yếu ớt. Trước mắt cô là những đồ dùng chen chúc chất trồng lên nhau trong một căn nhà chỉ độ vài mét vuông trông quá đỗi xệp xệ.
    - Cháu tỉnh rồi! Cháu thấy đỡ nhiều chưa? - Người đàn bà vừa chạy ra vừa chùi vết nhọ đen nhẻm trên mặt, cười-một nụ cười thật ấm áp.
    Nụ cười trên môi người đàn bà như đang làm trái tim cô bé tan chảy. Bỗng, một đôi bàn tay nhỏ choàng lên bờ vai cô bé.
    - Chị tỉnh rồi!

Ánh sáng của ngày mới bừng lên rạng rỡ...

3. Mày vẫn viết hay lắm Nhung à, nhưng tớ thấy nó vẫn chưa được hấp dẫn lắm :-S
    Sao không để cô bé gặp thượng đế và được thượng đế cho một điều ước nhỉ? Thử nghĩ em bé sẽ ước ước j? Ước bà sống lại? Ước cuộc sống trở lại như xưa? Em bé có quá nhiều mong muốn nhưng chỉ có một điều ước .....và bé ước trên trái đất này toàn bộ trẻ em sẽ được sống trong tình yêu thương của cha mẹ và cộng đồng để không ai phải chịu cuộc sống như em đã trải qua......và chính lòng thương người của bé đã động lòng thượng đế và được ngài giữ lại, trở thành một thiên thần tốt bụng ở nơi chỉ toàn là hạnh phúc :x
    Nghĩ thế nhưng chưa hành văn được :((

4. hongnhung.97

hongnhung.97 Guest

Cho chen ngang vào cuộc thi tí ah :">.
    Thực ra tui muốn viết thực tế một tí :D.
    Bà có để ý đến hoàn cảnh của mẹ con người phụ nữ đó không? Dù nghèo nhưng họ có tấm lòng. Nghèo nhưng họ vẫn sống rất hạnh phúc, vẫn rất tình cảm. Họ sẵn lòng mở vòng tay đón lấy những mảnh đời bất hạnh, trong khi chính họ cũng khó khăn. Nghèo không phải cái tội, người nghèo không phải là người thiếu đi chữ "người".
    Trong cuộc sống đầy toan tính mà thiếu đi tình người này, đồng tiền dường như là cái đích mà bất kì ai cũng hướng đến. Con người sống gò bó trong cái suy nghĩ "tiền". Vâng, tiền có thể không được phép thiếu trong cuộc sống hiện tại. Nhưng tiền không phải cái mục đích sống! Chúng ta sống là để yêu thương, để san sẻ và để thấy bản thân mình có giá trị. Sinh ra - Chết đi, nhiều người chỉ biết toan tính để có tiền, để được hưởng thụ. Họ chẳng bao giờ nhìn xuống dưới, nhìn đến những mảnh đời bất hạnh. Cuộc sống ấy vui đến vậy sao?! Sống chỉ vì bản thân mình, chỉ vì cái ham muốn tầm thường. Thật phí cho một cuộc đời - cuộc đời vô nghĩa.
    Có lẽ bài viết không thành công, nhưng tui viết đoạn kết ấy với cả lòng mình: Hãy sống để yêu thương!

5. ha_96

ha_96 Guest

Thui đi cu,nói chung thì cái kết như thế là đã được rồi mà,cô bé đã đươc gặp lại bà của mình trên thiên đường điều đó làm cô bé rất hạnh phúc Cô bé đã được dón cái tết đầu năm với người bà mà cô bé luôn yêu quý và cái cảnh huy hoàng khi hai bà cháu bay lên để đón lấy những niềm vui đầu năm.

Last edited by a moderator: 12 Tháng mười 2018
  6. ý nghĩ chị rất hay
    em cũng nghĩ cái kết như thế.Mọi người dù trong hoàn cảnh nào,nghèo khó hay giàu sang đều phải biết nghĩ cho nhau,nhất là đối với trẻ em bất hạnh,cần quan tâm,giúp đỡ họ nhiều hơn.

Last edited by a moderator: 20 Tháng mười một 2011
  7. haibara4869

haibara4869 Guest

wa cái kết dù không hấp dẫn lắm nhưng rất có ý nghĩa

8. Great scientist

Great scientist Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường THCS TT Nhã Nam

Ý nghĩa thì ý nghĩa thật nhưng Hongnhung mà viết vậy thì người đọc sẽ chẳng bao giờ hiểu được ý nghĩa sâu sa mà bạn đang nói đến. Hơn nữa bạn cũng ko thể giải thích ý nghĩa mà bạn muốn nói đến rõ ràng khi viết trong đoạn kết. Vì vậy theo tôi bạn nên có một cái kết sống động đặc sắc hơn, có nghĩa là trong đoạn kết đó phải mang tính nhân đạo nhất định, mặc dù bạn đã cho cô bé được sống hạnh phúc nhưng còn bố cô bé thì sao, cô bé lại bỏ bố mình đi sống với người khác chăng hay ý bạn là thế nào. Hơn nữa trong cái kết này bạn cx phải thể hiện được những suy nghĩ của bạn , nói cách khác là thể hiện suy nghĩ đó qua nhân vật cô bé bán diêm hoặc 1 nv trong đoạn kết với mong muốn một thế giới mà con người quan tâm đến nhau hơn, biết cảm thông cho những số phận bi thảm như cô bé bán diêm

Trang Ran MoriHà Chi0503 thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted