Văn [Ngữ Văn 7] Cần đề thi HSG Văn

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Bạn nào hoặc anh chị nào có đề thi HSG văn 7 nào không chia sẻ nhé! Cảm ơn nhiều!
Em tham khảo bộ đề này nhé ^^
Câu 1 : (4đ) Đọc đoạn văn sau :

“ Sài Gòn vẫn trẻ .Tôi thì đương già.Ba trăm năm so với năm ngàn tuổi của Đất Nước thì cái đô thị này còn xuân chán .Sài Gòn cứ trẻ hoài như một cây tơ đương độ nõn nà , trên đà thay da đổi thịt , miễn là cư dân ngày nay và cả ngày mai biết cách tưới tiêu chăm bón , trân trọng , giữ gìn cái đô thị ngọc ngà.
Tôi yêu Sài Gòn da diết …Tôi yêu trong nắng sớm , một thứ nắng ngọt ngào vào buổi chiều lộng gió nhớ thương, dưới những cây mưa nhiệt đới bất ngờ .Tôi yêu thời tiết trái chứng với trời đang ui ui buồn bã bỗng trong vắt lại như thuỷ tinh , tôi yêu cả đêm khuya thưa thớt tiếng ồn.Tôi yêu phố phường náo động, dập dìu náo động , dập dìu xe cộ vào những giờ cao điểm. Yêu cả cái tĩnh lặng của buổi sớm tinh sương với làn không khí mát dịu , thanh sạch trên một số đường còn nhiều cây xanh che chở.”
( “Sài Gòn tôi yêu” - Lê Minh Hương)

a) Tác giả giới thiệu Sài Gòn bằng cách nào ? Cái hay của cách giới thiệu ấy?

b) Người viết đã bộc lộ tình yêu của mình với Sài Gòn như thế nào ? Cách bộc lộ có gì đặc biệt?

Câu 2 : (6 đ) Nhà văn người Đức Hen –rich Hai- nơ có viết đoạn thơ trong bài Thư gửi mẹ như sau :

“Con thương sống ngẩng cao đầu , mẹ ạ
Tính tình con hơi ngang bướng , kiêu kì
Nếu có vị chúa nào nhìn con vào mắt
Con chẳng bao giờ cúi mặt trước uy nghi

Nhưng mẹ ơi, con xin thú thật

Trái tim con dù kiêu hãnh thế nào

Đứng trước mẹ dịu dàng , chân thật

Con thấy mình bé nhỏ làm sao .”

( Tế Hanh dịch)

a) Nêu ý chính của từng khổ thơ? Hai ý chính ấy có quan hệ với nhau như thế nào?

b) Hai khổ thơ trên nối liền nhau thành một văn bản. Hãy phân tích sự liên kết chặt chẽ của văn bản ?

c) Phát biểu cảm nghĩ về hai khổ thơ trên bằng một đoạn văn ngắn.

Câu 3 : (10 đ). Có một đọan thơ rất hay , rất xúc động viết về Bác Hồ kính yêu như sau :

“ Đất nước đẹp vô cùng . Nhưng Bác phải ra đi.

Cho tôi làm sống dưới con tàu đưa tiễn Bác

Khi bờ bãi dần lui làng xóm khuất

Bốn phía nhìn không bóng một hàng tre …

Đêm xa nước đầu tiên , ai nỡ ngủ

Sóng dưới chân tàu đâu phải sóng quê hương

Trời từ đây chẳng xanh màu xứ sở

Xa nước rồi ,càng hiểu nước đau thương…”

(“Người đi tìm hình của nướcChế Lan Viên)

a) Đoạn thơ đã viết về sự kiện nào trong cuộc đời hoạt động của Bác Hồ kính yêu? Lúc đó Bác có tên là gì ?

b) Phân tích hiệu quả của dấu chấm câu giữa câu thơ thứ nhất và từ “ nhưng”.

c) Viết đoạn văn biểu cảm ( 12 -15 câu) về đọan thơ trên.

Capuchino47

Học sinh
Thành viên
4 Tháng tư 2017
87
38
26
19
Hà Nội
Mình thi HSG rồi, đề của bọn mình nè, mong sẽ giúp ích cho bạn.
Câu 1:(5 điểm) Trong bài thơ Thói Đời của Nguyễn Bỉnh Khiêm, có đoạn:
Thế gian biến đổi vũng nên đồi

Mặn nhạt, chua cay lẫn ngọt bùi

Còn bạc, còn tiền, còn đệ tử

Hết cơm, hết rượu, hết ông tôi.
a, Hãy tìm ra các cặp từ trái nghĩa có trong đoạn thơ trên.
b, Tìm ra phép tu từ điệp từ (điệp ngữ) có trong đoạn và nêu tác dụng biểu cảm của nó.

Câu 2(5 điểm) Bài Một thứ quà của lúa non: Cốm của Thạch Lam có đoạn:
P/s: bạn còn sách tập 1 trang 160 thì mở ra, dài nên mình ngại chép. Đoạn từ "Cốm là thức quà riêng biệt của đất nước..." đến chỗ " những vẻ cao quý kín đáo và nhũn nhặn?)"
a, Chỉ ra nhận xét của Hoài Thanh về cốm.
b, Tác giả Hoài Thanh đã chứng minh cốm hợp với hồng tên những phương diện nào?

Câu 3: (10 điểm) Người dân Hà Nội luôn tự hào về thủ đô nghìn năm văn hiến, đièu đó được thể hiện qua câu ca dao:​
Thăng Long Hà Nội đô thành

Nước non ai vẽ nên tranh họa đồ

Cố đô rồi lại tân đô

Ngàn năm văn vật bây giờ là đây.
Em hãy viết bài văn biểu cảm về một cảnh đẹp ở Hà Nội.

clinna

Học sinh
Thành viên
27 Tháng ba 2017
26
40
41
Mình có đề năm 2016-2017 của huyện Hoàng Hóa nè ! mong sẽ giúp ích cho bạn .Nếu cần nữa thì bảo mình nhé mình có nhiều lắm ! fighting, fightingr25 Câu 1: ( 4 điểm ) Chỉ ra và phân tích tác dụng của các biện pháp tu từ được sử dụng trong đoạn thơ sau : " Trên đường hành quân xa Dừng chân bên xóm nhỏ Tiếng gà ai nhảy ổ : " Cục ....cục tác cục ta" Nghe xao động nắng trưa Nghe bàn chân đỡ mỏi Nghe gọi về tuổi thơ" (Tiếng gà trưa - Xuân Quỳnh ) Câu 2 : ( 6 điểm ) Trình bày cảm nhận của em về đoạn văn sau bằng một bài văn ngắn . " Cơn gió mùa hạ lướt qua ........ trong sạch của trời . " ( Một thứ quà của lúa non : cốm - Thạch Lam ) Vì có hơi dài nên ở chỗ ... bạn có thể tìm trong sách giáo khoa tập 1 . Câu 3 : (10điểm) Nhà văn Pháp Ân-tôn Prăng -xơ từng nói : đọc một câu thơ nghĩa là ta gặp gỡ tâm hồn con người . Em hãy làm rõ sự gặp gỡ tâm hồn khi đọc bài thơ Qua Đèo Ngang của Bà huyện thanh quan
Nếu cần giải thì bảo mình nhé!

a0973689070@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng tư 2018
5
0
1
Em tham khảo bộ đề này nhé ^^
Câu 1 : (4đ) Đọc đoạn văn sau :

“ Sài Gòn vẫn trẻ .Tôi thì đương già.Ba trăm năm so với năm ngàn tuổi của Đất Nước thì cái đô thị này còn xuân chán .Sài Gòn cứ trẻ hoài như một cây tơ đương độ nõn nà , trên đà thay da đổi thịt , miễn là cư dân ngày nay và cả ngày mai biết cách tưới tiêu chăm bón , trân trọng , giữ gìn cái đô thị ngọc ngà.
Tôi yêu Sài Gòn da diết …Tôi yêu trong nắng sớm , một thứ nắng ngọt ngào vào buổi chiều lộng gió nhớ thương, dưới những cây mưa nhiệt đới bất ngờ .Tôi yêu thời tiết trái chứng với trời đang ui ui buồn bã bỗng trong vắt lại như thuỷ tinh , tôi yêu cả đêm khuya thưa thớt tiếng ồn.Tôi yêu phố phường náo động, dập dìu náo động , dập dìu xe cộ vào những giờ cao điểm. Yêu cả cái tĩnh lặng của buổi sớm tinh sương với làn không khí mát dịu , thanh sạch trên một số đường còn nhiều cây xanh che chở.”
( “Sài Gòn tôi yêu” - Lê Minh Hương)

a) Tác giả giới thiệu Sài Gòn bằng cách nào ? Cái hay của cách giới thiệu ấy?

b) Người viết đã bộc lộ tình yêu của mình với Sài Gòn như thế nào ? Cách bộc lộ có gì đặc biệt?

Câu 2 : (6 đ) Nhà văn người Đức Hen –rich Hai- nơ có viết đoạn thơ trong bài Thư gửi mẹ như sau :

“Con thương sống ngẩng cao đầu , mẹ ạ
Tính tình con hơi ngang bướng , kiêu kì
Nếu có vị chúa nào nhìn con vào mắt
Con chẳng bao giờ cúi mặt trước uy nghi

Nhưng mẹ ơi, con xin thú thật

Trái tim con dù kiêu hãnh thế nào

Đứng trước mẹ dịu dàng , chân thật

Con thấy mình bé nhỏ làm sao .”

( Tế Hanh dịch)

a) Nêu ý chính của từng khổ thơ? Hai ý chính ấy có quan hệ với nhau như thế nào?

b) Hai khổ thơ trên nối liền nhau thành một văn bản. Hãy phân tích sự liên kết chặt chẽ của văn bản ?

c) Phát biểu cảm nghĩ về hai khổ thơ trên bằng một đoạn văn ngắn.

Câu 3 : (10 đ). Có một đọan thơ rất hay , rất xúc động viết về Bác Hồ kính yêu như sau :

“ Đất nước đẹp vô cùng . Nhưng Bác phải ra đi.

Cho tôi làm sống dưới con tàu đưa tiễn Bác

Khi bờ bãi dần lui làng xóm khuất

Bốn phía nhìn không bóng một hàng tre …

Đêm xa nước đầu tiên , ai nỡ ngủ

Sóng dưới chân tàu đâu phải sóng quê hương

Trời từ đây chẳng xanh màu xứ sở

Xa nước rồi ,càng hiểu nước đau thương…”

(“Người đi tìm hình của nướcChế Lan Viên)

a) Đoạn thơ đã viết về sự kiện nào trong cuộc đời hoạt động của Bác Hồ kính yêu? Lúc đó Bác có tên là gì ?

b) Phân tích hiệu quả của dấu chấm câu giữa câu thơ thứ nhất và từ “ nhưng”.

c) Viết đoạn văn biểu cảm ( 12 -15 câu) về đọan thơ trên.
Có đáp án ko bn

Top Bottom