Ngữ Văn 7 (Ca dao-Tục ngữ)

Vio'sss

Học sinh mới
Thành viên
8 Tháng tư 2017
10
2
16
20
  • Like
Reactions: Lens Hàn

Lens Hàn

Học sinh mới
Thành viên
14 Tháng bảy 2017
34
37
6
Hưng Yên
Đây là lời của một người mẹ ru đứa con bé bỏng của mình . Lời ru ngọt ngào bao nhiêu, tâm hồn đứa trẻ càng thấm thìa bấy nhiêu. Chắc ai cũng sè nghĩ rằng nếu được sông trong vòng tay của cha mẹ thì sẽ rất hạnh phúc. Bởi vì cha mẹ nuôi nấng, dạy dỗ ta nên người. Hai câu đầu đã nói đến công lao đó. Bài ca dao đã lấy hình ảnh “núi ngất trời" và “biển rộng mênh mông” để nói đến công ơn ấy. Núi và biển là biểu tượng cho sự vĩnh hằng, bất diệt của thiên nhiên, lại là hình ảnh so sánh với công cha nghĩa mẹ. Hai câu sau vẫn nói đến công lao của cha mẹ song ý nghĩa chính lại là nói đến bổn phận của con cái. Phải ghi lòng tạc dạ công lao trời bể của cha mẹ đồng nghĩa với việc phải quan tâm chăm lo cho cha mẹ.

• Like
Reactions: Vio'sss

Nguyễn Ngọc ANh Thơ

Học sinh mới
Thành viên
15 Tháng mười 2017
5
1
6
19
Hà Tĩnh
" Công cha như núi ngất trời
...
...
Cù lao chín chữ ghi lòng con ơi "

Bài ca dao trên đã thể hiện rõ được tình yêu thương con cái của cha mẹ thông qua biện pháp tu từ so sánh. Tác giả ví công cha như núi cao. Ai cũng biết rằng núi ko thể đo lường đc cũng giống như tình cảm của cha vậy. Cha luôn hi sinh, làm những điều tốt đẹp cho chúng ta. Tuy làm vất vả, khổ cực như cũng ko 1 lần than vãn. Cha luôn cố gắng làm việc để cho con tất cả những thứ con cần. Miếng cơm ăn, áo mặc đều là những giọt mồ hôi nước mắt của cha đã đổ xuống. Mẹ cũng vậy. Tình cảm của mẹ cũng bao la như biển Đông. Nước biển mênh mông đong đầy tình mẹ, mây trời lồng lộng ko phủ kín công cha. Chao ôi! Tình cảm đó mới tha thiết, dịu êm làm sao. Trong đời ai cũng có cha có mẹ, vì vậy chúng ta đừng làm bố mẹ phải buồn lòng .
Quê hương mỗi người chỉ 1
Như là chỉ 1 mẹ thôi
Quê hương nếu ai ko nhớ
Sẽ ko lớn nổi thành người
Câu ca dao đó cũng 1 phần nhắc nhở chúng ta cần phải luôn cố gắng làm tròn bổn phận làm con của mình, luôn giữ gìn và bảo vệ tình cảm thiêng liêng , cao quý đó ~
:);)
Tick cho mình nhé m.n . Mình ko copy trên mạng đâu .

Last edited by a moderator:
Top Bottom