Ngữ văn 6

S

swainz

oảy, káj nỳ là mun ngữ zăn ýh hửk pạn ....? sao mừh zốg záo dụx qé zị........???

T

tuyetroimuahe_vtn

Trẻ em được quyền nói
Tại trụ sở UBND TPHCM mở rộng cửa đón 60 em học sinh THCS, THPT, trẻ lang thang cơ nhỡ vào để nghe các em nói và đối thoại với các em. Nói là quyền cơ bản của con người, nhưng đây là lần đầu tiên các em được nói một cách đường hoàng và được người lớn lắng nghe nghiêm túc.

Trê em miền núi được giãi bày mong muốn của mình. Ảnh Cenforchil.

Các em đã nói những điều làm người lớn phải giật mình. Những công dân nhỏ tuổi của chúng ta có khả năng quan sát và sức suy nghĩ rất sâu sắc. Lời nói của các em gây xúc động và nhức nhối lòng nguời.

Các em đã luận việc nước, bàn việc dân với những phân tích rành mạch và cảm xúc trong sáng. Các em cũng đòi những quyền cá nhân của mình, quyền được giáo dục đúng đắn và quyền được vui chơi.

Ví dụ như các em nói rằng chương trình sách giáo khoa quá nặng nề, môn học nghề trong nhà trường là áp đặt, vô bổ.

Về vấn đề xã hội, các em đề xuất chính quyền phải giải quyết được nạn ùn tắc giao thông, ngập nước trên địa bàn thành phố. Các em yêu cầu các bác các chú phải làm sao để trẻ em nghèo đều được đến trường, làm sao để không còn trẻ em bị bắt đi ăn xin, bị bóc lột, hành hạ.

Hơn thế nữa, các em đòi quyền "được trình bày ý kiến và phản biện", bởi vì những lá thư gửi hộp thư nhà trường của các em rất ít được thầy cô quan tâm trả lời.

Với phần lớn thầy cô, học sinh nào im lặng lắng nghe là học sinh ngoan, còn em nào có ý kiến phản biện bị cho là học sinh không ngoan. Các em không có cơ hội để nói, để trình bày và phản biện những điều tự các em nhận thức rằng chưa đúng...

Cuộc đối thoại đã giúp cho ngành giáo dục và các cơ quan chính quyền có thêm thông tin, hiểu sâu hơn về tâm tư, tình cảm, nguyện vọng của trẻ nhằm có đường lối giáo dục và chính sách xã hội đúng đắn về trẻ em. Nhưng ý nghĩa quan trọng nhất chính là cho trẻ em quyền được nói.

Ngay từ khi còn nhỏ, các em đã được trình bày quan điểm của mình, được người lớn tôn trọng lắng nghe; thì khi trưởng thành, các em mới mạnh dạn nêu chính kiến, sẵn sàng tranh luận để tiếp cận với sự thật, để tìm ra chân lý.

Một dân tộc mà tất cả mọi người chỉ biết im lặng lắng nghe, suy nghĩ theo người khác, làm theo ý của người khác thì không hy vọng gì có những sáng tạo và đột phá để xây dựng đất nước hùng cường.

L

luuthihoailinh

oái thns năm mình cũng cần rồi làm sao mà giúp cân được đây! thôi nhờ cậu giúp mình giùm lại nhé.

Top Bottom