ngữ văn 6

D

dragonsquaddd

Bạn tham khảo bài này nhé tuy không đúng chủ đề nhưng nó rất hây
Hè năm trước, Ba mẹ em đã đưa cả nhà em về quê chơi. Ở quê em có rất nhiều cảnh đẹp, nhưng em thích nhất là cảnh đẹp đêm trăng rằm.
Trời vừa chập tối, Ba mẹ em đã khiêng cái chõng tre ra trước sân nhà để cả nhà cùng ngồi ngắm trăng. Trăng đêm rằm vừa nhô lên đã tròn vành vạnh, to hơn cái đĩa và sáng vằng vặc. Trăng chiếu ánh sáng tràn ngập khắp sân nhà, khắp khu vườn của ngoại. Trăng chiếu sáng qua ngọn cây dừa soi rõ những quả tròn in bóng xuống mặt sân, chiếu những tàu lá dừa in lên nền trời đêm như những chiếc lược dài chải tóc cho chị Hằng Nga trên bầu trời đêm trong vắt, chiếu ánh sáng lên những tàu lá chuối ướt đẫm sương đêm làm chúng lung linh, lấp lánh. Những cơn gió gợn qua, tàu lá chuối cũng nghiêng theo như bóng ai đang làm duyên làm dáng với những buồng chuối to nhiều quả xanh thẩm.
Gió lại thổi tiếp đến làm đêm mùa hè mát mẻ hơn, tiết trời oi nồng không còn nữa, trên bầu trời, những ánh sao đã bị mờ nhạt vì trăng quá tròn và quá sáng. Mẹ đang kể chuyện chú cuội và chị Hằng Nga, thế là em như nhìn thấy rõ hình ảnh chú Cuội đang ngồi gốc cây đa và chị Hằng thì duyên dáng đang chơi đùa cùng chú Cuội.
Trăng đêm rằm quê em rất đẹp. Em rất thích ngắm trăng đêm rằm ở quê ngoại của em. Em luôn luôn cố gắng học giỏi để mau đến hè, Ba mẹ lại cho em về quê chơi để được ngắm trăng.

Top Bottom