[Ngữ Văn 11]Giải thích thành ngữ

S

socola01

Last edited by a moderator:
T

thuyhoa17

"Lắm thầy thối ma"

- Trong cuộc sống: nhiều người có nhiều ý kiến >> ko đồng thuận, gây nên sự rối loạn và ko có kết quả chung nhất, ko đi đến kết quả cuối cùng.

- Trong học tập:

+ Nghĩa đen: học nhiều thầy cùng một môn, học nhiều môn cùng một lúc, ko có thời gian tự học, ko có thời gian để tiếp thu nó >> không đi đến kết quả cuối cùng tốt đẹp nào.

+ Nghĩa bóng: đề cao tinh thần tự học.

^^

L

longhayhoi9510

nhớ ấn đúng hộ mình nha:)

"lắm thầy thối ma"ở đây nghĩa là: Thầy đây là thầy phù thủy, thầy pháp sư, thầy chùa (ông sư). Ma đây là thây ma, tức xác người đã chết. Tục cũ, nhà có người chết, thường hay mời thầy phù thủy và các ông sư đến làm đàn cúng lễ, rồi mới đem đi chôn. Lắm thầy thì mỗi thầy bày ra một lối cúng cấp. Thây ma phải quàn lại lâu trong nhà, thành ra có khi thối tha, có mùi khó ngửi. Thế là thối tha. Nhiều cha: nào cha đẻ, nào cha nuôi, cha đỡ đầu, người con gái trước khi lấy chồng, cần sự đồng ý của nhiều người cha cho nên khó lấy chồng. Câu này nói cái hại của sự thiếu người phụ trách; công việc do nhiều người cùng làm, mà không người khuyên trách, thì kết quả không được đẹp đẽ.

L

luckygirl3000

Tức là Thế này nè: Lắm thầy phù thuỷ thì xác chết thối rữa thế thôi. Đấy là cách hiểu nôm na của mình còn bạn tin hay ko thì tuỳ. tốt nhất cứ lên google nha

K

khoctrongmua1999

mình hiêu nô na thế nay nè

ví tình trạng làm việc gì mà có quá nhiều người góp ý kiến thì dễ không thống nhất, sinh rắc rối, hỏng việc.

C

codon9083

E chưa học lên lớp 11 nên có j sai sót thì bỏ qua cho em nha :D
(e chỉ nghe thấy "lắm thầy nhiều ma" thui)

Theo e , thành ngữ "lắm thầy thối ma" có nghĩa là : mọi người đều có suy nghĩ riêng nhưng không thống nhất nên có thể xảy ra rắc rối , không đi đến kết quả cuối cùng .

Hì ....... không biết có đúng k nữa ?????????

B

boboi

theo mình hiểu nôm na thì có nghĩa là; mỗi người đều có một suy nghĩ , ý kiến khác nhau nên không chịu 1 ý kiến chung dẫn đến mâu thuẫn xảy ra rắc rối

Last edited by a moderator:
P

pejuhanu988

Làm việc gì mà có quá nhiều người góp ý kiến thì dễ không thống nhất,dễ sinh rắc rối, hỏng việc.

Mình tra google thấy vậy áh. Chúc bạn học tốt. :)

1

1241994

trông cuộc sống thì có rất nhiều ý kiến khác nhau không ai đúng hoàng toàn. Chúng ta phải tự biết chọn cho mình những ý kiến đúng phù hợp với bản thân chứ đừng gí chiều nào theo chiều đó thì sẽ không có kết quả tốt
Trông học tập khuyên chúng ta nếu học thì không nên quá nhiều thầy cô ở 1 bộ môn sẽ làm cho chúng ta không biết lựa chọn cách học nào là tốt
Còn theo nghĩa bóng là chỉ tinh thần ham học hỏi

Top Bottom