[ Ngữ Văn 10] Tấm Cám

A

anhsao3200

theo tớ thì nó ko ác vì

thứ 1: liẹu nếu để họ sống thì liệu tấm có thế sông yên ỏn hay ko

thứ 2: phù hơp với đặc điểm của truyền thuyết và quan điểm của nhân dân ta đó là ac giả ác báo

thứ 4: kyhác với thạch xanh trong mắt mọi người ko tí sai lầm dù là nhỏ nhất nhưng đối với tấm thì vẫn có một chút gì

đó mà nhân dân muôn thế hiẹn đó là một con người sẽ vùng dậy nếu như họ bị trèn ép

p/s: ko biết đúng ko vì tớ học van ngu lắm

S

s0cbay_kut3

Mình nghĩ là đúng và phù hợp. Và không thể qua cái kết mà đánh giá nhân cách của Tấm là ác hay thiện.

Tấm là hình tượng được nhân dân xây dựng nên để gửi gắm ước mơ và suy nghĩ của nhân dân chứ không phải là hình tượng để nói về nhân cách của một con người. Chính vì thế, cái cách mà tấm đối xử với mẹ con Cám là mong muốn của nhân dân được trừng trị cái ác, cái bất nhân trong xã hội, nhân dân muốn Ác giả thì ác báo, nên mượn hình tượng Tấm và hành động của Tấm để gửi gắm điều đó. Và khi phân tích chi tiết này, đừng vì sự dã man của cách hành xử mà đánh giá nhân cách của Tấm, phải đặt chi tiết trong ý nghĩa chính của tác phẩm và đặc điểm của hình tượng cổ tích để nói.

C

congchuatuyet204

theo tớ thì nó ko ác vì

thứ 1: liẹu nếu để họ sống thì liệu tấm có thế sông yên ỏn hay ko

thứ 2: phù hơp với đặc điểm của truyền thuyết và quan điểm của nhân dân ta đó là ac giả ác báo

thứ 4: kyhác với thạch xanh trong mắt mọi người ko tí sai lầm dù là nhỏ nhất nhưng đối với tấm thì vẫn có một chút gì

đó mà nhân dân muôn thế hiẹn đó là một con người sẽ vùng dậy nếu như họ bị trèn ép

p/s: ko biết đúng ko vì tớ học van ngu lắm
ở ý thứ 2 bạn viết sai rồi: đay là truyện cổ tích chứ ko fải truyền thuyết.
ở ý thứ 3 thì bạn viết khó hiểu quá. ng đọc khó nắm bắt đc ý muốn nói.
VIẾT ĐÚNG CHÍNG TẢ NGHE BẠN

Top Bottom