[ Ngữ văn 10 ] Bài viết số 3

N

ninja93

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

đây là bài viết số 3 của em mong mọi người giúp với:khi (46):
trích bứ thư gửi thầy hiệu trưởng trường mà con trai tổng thống:" Làm ơn hãy dạy cho con trai tôi có thể bán sức mạnh và trí thuệ cho người trả giá cao nhất, nhưng koo cho ai ra giá cho trái tim và tâm hồn của mình":khi (130)::khi (159):

Tiêu đề: [ Lớp ] + nội dung.
Baby!

Last edited by a moderator:
S

seagirl_41119

Trời,đề kiểu j mà càng đọc càng hok hỉu,đề bài kiểu j vậy ta?????Làm ơn giải thik dùm,đề này coi vẻ thú vị nhưng khó

C

congchualolem_b

bn viết đề hơi mơ hồ nhưng tớ hiểu thế này k biết có đúng k nữa, 1 ng tổng thống viết thư \gửi thầy hiệu trưởng với mong muốn thầy sẽ dạy con mình " Làm ơn hãy dạy cho con trai tôi có thể bán sức mạnh và trí thuệ cho người trả giá cao nhất, nhưng koo cho ai ra giá cho trái tim và tâm hồn của mình" ,có phải thế k

B

bantoii9x

Còn đây là đề của em dễ hiểu hơn ai pro làm hộ cái !
1 > Con cá vàng trong bể kể về cuộc đời mình
2 >Con chim trong lồng kể về cuộc đời mình

H

heroine5727

Thật ra đề bài này rất thú vị đó. Có nhìều chuyện để nói đây. Có thể là phân tích ý của ngài Tổng thống đó theo hướng này: Ngài cho rằng ở con người thì sức mạnh và trí tuệ là không tự nhiên mà có, cần phải củng cố, nâng cao, có thể dùng nó để làm phương tiện cho cuộc sống mìh tốt hơn. Nhưng còn thứ mà mặc dù vừa sinh ra chúng ta đã được sở hữu là trái tim và tâm hồn lại ko dễ dàng khôi phục nếu chẳng may bạn làm nó nhuốm bẩn. Vì vậy, không thể để bất cứ một ai, trong bất cứ hòan cảnh nào có thể lấy cắp cái quyền được phép sở hữu chính bạn bằng bất cứ giá nào.................:)|
Hjhj, coa' sến wé hok mấy bạn? Cho ý kiến nhá..!!!!:D;):p

P

pinattsu

Thật ra đề bài này rất thú vị đó. Có nhìều chuyện để nói đây. Có thể là phân tích ý của ngài Tổng thống đó theo hướng này: Ngài cho rằng ở con người thì sức mạnh và trí tuệ là không tự nhiên mà có, cần phải củng cố, nâng cao, có thể dùng nó để làm phương tiện cho cuộc sống mìh tốt hơn. Nhưng còn thứ mà mặc dù vừa sinh ra chúng ta đã được sở hữu là trái tim và tâm hồn lại ko dễ dàng khôi phục nếu chẳng may bạn làm nó nhuốm bẩn. Vì vậy, không thể để bất cứ một ai, trong bất cứ hòan cảnh nào có thể lấy cắp cái quyền được phép sở hữu chính bạn bằng bất cứ giá nào.................:)|
Hjhj, coa' sến wé hok mấy bạn? Cho ý kiến nhá..!!!!:D;):p

mình nghĩ bn k "sến",cách hiểu của bn khá đúng với vấn đề.Còn với mình,mình nghĩ ý ng cha muốn con mình có thể tự làm ra tiền bằng mồ hôi và trí tuệ cũng như chính sức lực của mình nhưng k để mất tư cách và bản chất thật cũng như đạo đức của mộ ng tốt.Như Bác Hồ từng nói "kẻ có tài mà k có đức thì vô dụng,ng có đức mà k có tài thì làm việc gì cũng khó"vâng,cái quan trọng hơn cả mà con ng cần giữ lấy trong mọi trường hợp là con tim của mình,trong thời buổi này ng ta sẽ trôi theo dòng xô bồ của cuộc sống vì danh lợi,đó là điều đáng tiếc.Quan trọng trong cuộc sống là ta tự lập đc và biết giữ sao cho con tim trong sạch.

Top Bottom