Ngoại ngữ [Ngữ Pháp] 4 Kiểu Câu Trong Tiếng Anh

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hello mọi người ^^ Hôm nay mình sẽ giới thiệu về 1 kiến thức rất căn bản nhưng không nhiều bạn chú ý tới, gồm có cả mình =))
Đó là chủ đề về cách viết câu trong tiếng Anh.

Nếu các bạn có 1 kĩ năng viết câu tốt, sử dụng được đa dạng kiểu câu, cấu trúc, mẫu câu, ... thì Grammatical Range của các bạn siêu ổn luôn ^^ Bạn nào thi Writing thì chú ý đến phần này vì nếu viết tốt các kiểu câu đúng chuẩn ngữ pháp thì điểm GR của các bạn có thể ở ngưỡng 7-8, cộng thêm khả năng tư duy mạch lạc và vốn từ vựng đủ để diễn tả ý tưởng thì 7.0+ cho phần IELTS Writing là hoàn toàn có thể.

1. Câu đơn

Đây là kiểu câu cơ bản nhất, gồm 1 chủ ngữ và 1 vị ngữ có cấu trúc như sau:

S + V + O

"There are several implicit reasons for this phenomenon"

Rất quen thuộc đúng không :> Theo quan điểm của mình thì đi thi các bạn vẫn nên sử dụng câu đơn để thể hiện ý tưởng của mình thay vì quên luôn sự hiện diện của nó. Mình tin rằng việc sử dụng câu đơn vẫn là 1 cách để show grammatical level, đồng thời không phải câu nào cũng có thể viết câu ghép, câu phức nên việc sử dụng câu đơn là 1 điều nên ưu tiên.

2. Câu ghép

Câu ghép có cấu trúc gồm 2 mệnh đề độc lập có cấu trúc như sau:

S + V + O [FANBOYS] S + V + O

FANBOYS = For, And, Nor, Beit, Or, Yet, So

Ví dụ: "There is a decrease in the amount of carbon dioxide emitted by the air so the environmental problems such as greenhouse gas can be solved"

Đây là kiểu câu khá phổ biến trong việc viết tiếng Anh vì nó giúp liên kết cũng như các vế câu một cách linh hoạt, từ đó dễ dàng trong việc thể hiện quan điểm và ý tưởng. Có 1 lưu ý là chúng ta không nên sử dụng quá 2 FANBOYS trong 1 câu, điều này thứ nhất sẽ làm câu bị quá dài, thứ 2 là unnatural và hơn nữa đọc lên cũng kì kì =))

3. Câu phức

Câu phức có cấu trúc gồm 2 mệnh đề phụ thuộc có cấu trúc như sau:

S + V + O [linking] S + V + O

Linking ở đây là các từ như when, because, although, ... Các bạn có thể hiểu nó như quan hệ từ trong tiếng Việt ấy.

Đây cũng là cách viết câu các bạn nên sử dụng trong cả nói và viết vì nó giúp cho phần nội dung trở nên có đầu có đuôi, lập luận tốt cũng như kết nối các sự kiện với nhau thật linh hoạt. Ở đây các bạn có thể sử dụng thêm Đảo ngữ hoặc rút gọn mệnh đề nếu có thể nhé ^^

Ví dụ: "Should there be any laws brought in to deter the potential offenders from committing criminal acts, the crime rate will considerably decline"
=> Viết 1 câu như này thì vừa cho thấy khả năng về viết câu, vừa cho thấy khả năng về đảo ngữ =)) Quá là okie

4. Câu phức ghép

Câu phức ghép về cơ bản là sự kết hợp giữa câu phức và câu ghép với sự kết hợp của ít nhất 2 mệnh đề độc lập và ít nhất 1 mệnh đề phụ thuộc.

Kiểu câu này thì best của best rồi, tuy nhiên mình cảm thấy nếu mà dùng câu này thì đôi khi 1 câu hơi dài, nói hay viết cũng hơi mệt mà rất dễ sai, do đó nếu khả năng ngữ pháp đỉnh cao thì bạn hoàn toàn có thể tự tin sử dụng nó.

Ví dụ: "When people turn to use public vehicles such as train and bus, there is a significant decrease in the number of personal means of transport on the road so the traffic congestion problem will be handled"

Yah ^^ Đó là 4 kiểu câu trong tiếng Anh giúp các bạn master khả năng viết của mình. Chúc các bạn học thật tốt nhé :>

• Like
Reactions: S I M O
Top Bottom