Văn 10 nghị luận xã hội về câu nói"Tuổi trẻ là nơi để ta thả mình vào những vấp ngã"

phamhiennb2003

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng sáu 2017
363
194
129
Ninh Bình
THPT GIA VIỄN C
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

mọi người coi giúp mk bài này chút ạ .
mình cảm ơn nhiều

dotnatbet

Học sinh chăm học
Thành viên
20 Tháng sáu 2018
352
301
66
Đà Nẵng
huynh ba chanh
Câu 1 :
c. Đề : Tuổi trẻ là nơi để ta thả mình vào những vấp ngã
Tại sao cứ phải là người trẻ mới là tuổi để ta thả mik vào những vấp ngã mà ko phải là một độ tuổi ' chăm ngoan' của thiếu nhi hay độ tuổi 'gìa giặn ' của tuổi già . Xin thưa với bạn rằng : Ở tuổi trẻ bạn có một sự trưởng thành nhất định mà ở độ tuổi thiếu nhi các bạn chưa có hay sự bồng bột nhiệt huyết mà người già còn thiếu . Chính điều đó đã làm cho tuổi trẻ càng nồng nhiệt và tươi vui . Tuổi trẻ là thời điểm đẹp nhất của bạn - là thời điểm bạn yêu đời nhất - là thời điểm bạn khỏe nhất - và cũng chính là thời điểm ước mơ trong bạn thực sự bùng cháy . Tất nhiên , những khó khăn là điều ko thể tránh khỏi . Bạn chẳng thể tránh né nó dc đâu . Hãy cứ thử thách những khó khăn đi . Rồi bạn sẽ thấy bạn càng vấp ngã bao nhiêu nỗi đau của bạn càng nhiều . Mà đau thì sẽ dẫn đến sự nỗ lực , quyết tâm . Từ đó góp phần khẳng định nên con người bạn trong tương lai . Tuy nhiên ở mỗi tuổi trẻ , sức sống mà nó mang lại vô cùng khác biệt . Có tuổi trẻ sẵn sàng lao điên cuồng vào đống thử thách để rồi lại chẳng rút ra dc bài học gì . Có tuổi trẻ lại sợ hãi chốn sau cái lớp vỏ bọc nhút nhát chỉ bì sợ hãi , vì yếu đuối . Ôi thôi các bạn trẻ của tôi ơi ! Các bạn còn rất trẻ . Phải , rất trẻ . Nên những thất bại dường như là một định lý , một điều bất di bất dịch . Chẳng có bạn trẻ nào thành công nếu ko có sự luyện tập . Phải , cái cốt lõi của tuổi trẻ ko phải là thành công mà là sự nỗ lực vươn lên ko ngừng từ những thất bại đó . Hãy để tuổi trẻ dẫn bạn đến những chân trời mới thay vì để tuổi trẻ cầm chân bạn trong sự thất bại . Đúng như lời văn trên thể hiện . Ai cũng có 1 tuổi trẻ , mà tuổi trẻ thực chất là quãng thời gian thanh xuân ngắn ngủi . Cho nên hãy thử những trải nghiệm mà bạn ko bao giờ nghĩ tới hay là những ước mơ còn đang ấp ủ trong bạn . Có lúc đôi lúc bạn sẽ mệt mỏi áp lực vì tuổi trẻ , đôi úc bạn sẽ bồng bột quá đáng . Nhưng đổi lại bạn dc gì ? Bạn dc kinh nghiệm , bạn dc sự quyết tâm tự tin . Và quan trọng nhất : tuổi trẻ chính là khoảnh khắc tỏa sáng nhất trong đời bạn . Vậy tại sao bạn ko thử ?

Top Bottom