Văn 9 Nghị luận về sự cần thiết của việc biết giúp đỡ người khác

Bạch Tử Phong

Học sinh
Thành viên
18 Tháng mười 2020
42
47
21
Hà Nam
THPT CHUYÊN BIÊN HÒA và TRẦN PHÚ
  • Like
Reactions: wyn.mai

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
Viết một đoạn văn khoảng 200 chữ về sự cần thiết của việc phải biết giúp đỡ người khác.
Giúp mình vs mình đang cần gấp.
Cảm ơn nha!!!
(Giúp mình một bài hoàn chỉnh vs dàn ý nha. Cảm ơn nhìuuuuuu)
:Tonton18
a, Mở đoạn:
- Dẫn dắt vấn đề.
b, Thân đoạn:
- Giải thích giúp đỡ người khác là gì?
+ Là cách chúng ta quan tâm, giúp đỡ người khác trong khả năng của bản thân về mặt tinh thần lẫn vật chất.
+ Giúp đỡ người khác cũng chính là giúp đỡ chính bản thân mình và khi cho đi ta cũng được nhận lại.
- Lợi ích của việc biết giúp đỡ người khác
+ Giúp đỡ người khác giúp ta có một sức khỏe tốt hơn: về mặt sinh lý học, tăng cường hệ thống miễn dịch, thậm chí, nó còn có thể giúp giảm đau nhờ sự tiết ra endorphins trong não bộ.
+ Những căng thẳng, mệt mỏi và stress cũng biến mất và việc làm tình nguyên viên cũng giúp tăng tuổi thọ.
+ Cho người khác những thứu tốt đẹp khiến tấm lòng, tâm hổn trở nên tốt đẹp, sâu sắc hơn và có những mối quan hệ tốt luôn sẵn sàng giúp đỡ ta khi ta khó khăn, vấp ngã.
- Lấy ra dẫn chứng
- Phản biện vấn đề:
+ Có một số người lại cứ nghĩ rằng bản thân tôi, tôi lo còn chưa xong thì sao lo cho người khác. Suy nghĩ thiển cận và ích kỉ, đó là không đúng, chúng ta chỉ giúp những người khó khăn hơn trong khả năng của bản thân, giúp những gì thiết thực và tốt lành vì cho đi là nhận lại.
+ Hãy giúp đỡ người khác trong khả năng của bản thân.
c, kết bài:
Nêu cảm nghĩ của bản thân.

sticks

Học sinh
Thành viên
16 Tháng mười một 2018
78
195
36
17
Hà Nội
Tiền Yên
cảm ơn bạn nhưng mink cần thêm một bài hoàn chỉnh nx tại mik ko bt diễn đạt ntn nx.
làm ơn giúp mik nha.
cảm ơn nhìu
Nhưng bạn ơi nếu chúng tớ viết hộ bạn một bài hoàn chỉnh thì bạn định chép nguyên si bài của chúng tớ ư? @Roses_are_rosie đã hướng dẫn cho bạn một dàn ý khá đầy đủ rồi. Bạn đếm xem dàn ý đó bao nhiêu chữ rồi, giờ chỉ cần bạn thêm mắm thêm muối đan xen vài ý kiến cá nhân của riêng bạn vào kết hợp với việc phân tích những dẫn chứng thực tế thì bạn có thể làm được rồi mà. Đừng bị động quá, đừng nói là không biết diễn đạt thế nào, bạn nghĩ gì bạn viết đó, bài viết không quá sâu sắc cũng được nhưng chỉ cần bạn đáp ứng đủ những ý cơ bản như trên là ổn rồi. Chúng tớ chỉ giúp đỡ chứ không phải công cụ giải bài tập, đoạn văn này tớ có thể làm cho bạn được nhưng tớ không làm hộ bạn đâu. Bạn phải tự chiều lấy mình chứ. :rolleyes:

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
Nhưng bạn ơi nếu chúng tớ viết hộ bạn một bài hoàn chỉnh thì bạn định chép nguyên si bài của chúng tớ ư? @Roses_are_rosie đã hướng dẫn cho bạn một dàn ý khá đầy đủ rồi. Bạn đếm xem dàn ý đó bao nhiêu chữ rồi, giờ chỉ cần bạn thêm mắm thêm muối đan xen vài ý kiến cá nhân của riêng bạn vào kết hợp với việc phân tích những dẫn chứng thực tế thì bạn có thể làm được rồi mà. Đừng bị động quá, đừng nói là không biết diễn đạt thế nào, bạn nghĩ gì bạn viết đó, bài viết không quá sâu sắc cũng được nhưng chỉ cần bạn đáp ứng đủ những ý cơ bản như trên là ổn rồi. Chúng tớ chỉ giúp đỡ chứ không phải công cụ giải bài tập, đoạn văn này tớ có thể làm cho bạn được nhưng tớ không làm hộ bạn đâu. Bạn phải tự chiều lấy mình chứ. :rolleyes:
hehe, chị nói đúng ý em luôn ạ :p
cực gấp bây h mình vx đang cần bạn nào lm giúp mik vs
cho mình một bài hoàn chỉnh để tham khảo đc ko.
làm ơn nha.
cảm ơn nhìu.
cảm ơn bạn nhưng mink cần thêm một bài hoàn chỉnh nx tại mik ko bt diễn đạt ntn nx.
làm ơn giúp mik nha.
cảm ơn nhìu
ò cảm ơn nha nhưng có những lúc nên giúp chứ tớ có phải lúc nào cx hỏi chi tiết đâu tại mik thấy mik ko vt nổi nên mik hỏi ý kiến các bạn rồi ghép vào bài của mik chứ mik đâu có sao chép. HIHI, nhưng cx cảm ơn bạn nhìu nha.
:rolleyes::p
Có dàn ý ở trên rồi, bạn không hiểu chỗ nào hay có vấn đề ở đâu, nói lại với mình nha
Bạn có thể tự làm rồi đăng lên, mọi người check cho bạn, sẽ có hiệu quả hơn nha ^^

Top Bottom