Nghị luận văn học

W

whitetigerbaekho

Cái cuốn hút ở truyện của TL nằm ở dòng cảm xúc của tác giả, chân thành và tha thiết, sâu sắc, tác giả viết về vùng đất phố huyện - nơi chính tác giả cũng đã từng sống bằng cả tâm hồn của mình. Vì vậy mà, dù nghệ thụât viết truyện chủ yếu nằm ở cách xây dựng tình huống, mâu thuẫn và và những xung đột của nhân vật thì TL đã rất thành công khi dẫn dắt người đọc vào cuộc chơi của mình bằng những cảm nhận, cảm giác rất đỗi chân thành và gần gũi qua nhân vật Liên. Có thể thấy, những gì mà Liên trải qua rất gần với tuổi thơ của mỗi người chúng ta, vì vậy khi đọc lên ta có cảm giác rất thân quen, vượt thời gian trở về với những kỉ niệm ngày còn bé thơ. Ngoài ra còn một số nét đặc sắc nghệ thuật khác, bạn cần phân tích toàn tác phẩm để nhìn ra được sự hấp dẫn trong văn của TL. Ngoài ra, qua từng câu chữ của TL, trước mắt ta hiện lên những cảnh sống vất vả và tăm tối của những con người trong thời đại ấy. Những cuộc đời lầm lũi, khổ cực và không tìm được con đường sống tốt nhất cho mình, những hi vọng của họ chỉ được gửi gắm qua những tia sáng mỏng manh và yếu ớt của đoàn tàu, chỉ chợt thoảng qua mà thôi.

K

kazuhav.i.p

E chỉ cần lập luận sức hấp dẫn được thể hiện qua nội dung và nghệ thuật. Sau đó e đi phân tích tác phẩm. Trong quá trình phân tích thỉnh thoảng có từ "hấp dẫn" là được.

T

thuyhoa17

E chỉ cần lập luận sức hấp dẫn được thể hiện qua nội dung và nghệ thuật. Sau đó e đi phân tích tác phẩm. Trong quá trình phân tích thỉnh thoảng có từ "hấp dẫn" là được.

Mình nghĩ là bạn ý ko nên phân tích đều đều tác phẩm về nội dung, nghệ thuật mà nên đưa ra một vài cái tiêu biểu nhất mà có thể làm nên tính hấp dẫn, cái riêng không thể lẫn vào đâu được của "Hai đứa trẻ" và cái làm nên chất Thạch Lam.

Bạn có nghĩ thế không, kazuhav.i.p? :)

K

kazuhav.i.p

Mình nghĩ là bạn ý ko nên phân tích đều đều tác phẩm về nội dung, nghệ thuật mà nên đưa ra một vài cái tiêu biểu nhất mà có thể làm nên tính hấp dẫn, cái riêng không thể lẫn vào đâu được của "Hai đứa trẻ" và cái làm nên chất Thạch Lam.

Bạn có nghĩ thế không, kazuhav.i.p? :)
vậy bạn nghĩ những gì là tiêu biểu nhất cần phân tích?
Mình nghĩ tác phẩm nào sức hấp dẫn cũng là ở nội dung và nghệ thuật,chỉ cần biết lập luận thì người chấm bài sẽ hiểu là người viết đang đi đúng hướng.

Top Bottom