Nghị luận văn học

G

glasstear_154

phân tích là mình lấy cái đã có sẵn trong bài mà nghị luận,còn cảm nhận là mình đưa ý kiến của bản thân vào.Đó là điều đơn giản nhất mà mình định nghĩa đc

H

heart_sentiment_93

việc phân tích giống như bạn mổ xẻ 1 vấn đề...bạn phải khai thác từng chi tiết nhỏ để làm rõ vấn đề
còn cảm nhận...dựa trên một số thông tin mà bạn phân tích...bạn nêu ra nhận xét ,đánh giá, cảm nhận cá nhân,
....đại loại phân tích sẽ mang tính khách quan còn cảm nhận lại mang tính chủ quan

D

doigiaythuytinh

Hầu hết mình còn nhầm về văn phân tích và văn cảm nhận của mình đối với một đối tượng nào đó :D. Ai có giúp mình được không?:confused:

Phân tích: đi sâu vào tìm hiểu và làm nổi bật nội dung, nghệ thuật của một đối tương, khía cạnh nào đó của tác phẩm. Ở thể loại này, người làm phải nắm tác phẩm hết sức kĩ lưỡng ( hiểu sâu tác phẩm)

Cảm nhận: Nếu coi phân tích là cái nhìn khách quan đi sâu, nghiên cứu kĩ tác phẩm thì cảm nhận chỉ là cái nhìn mang tính chủ quan của người viết về suy nghĩ, cách cảm thụ tác phẩm của mình. Nói cách khác, "cảm nhận" giúp người đọc trình bày được những suy nghĩ mang tính cá nhân của mình

Top Bottom