Nghệ thuật vị nghệ thuật hay là nghệ thuật vị nhân sinh

A

arxenlupin

À há. Các bác ở đây thì chuẩn rồi :">

Tranh cãi mấy cái này chẳng đưa đc đến đâu cả :-j. Thiếu chi người đã tranh luận mấy vấn đề kiểu này, như thời Hoài Thanh cũng đã một lần ngã ngũ, ko có nghĩa câu hỏi mất đi, họ uyên thâm thế nào mà còn chẳng kết được nữa là bọn mình. Mà cái văn chương " vị gì " thì kệ cha nó, cần biết là gì, nói thật chứ đọc văn hay là cứ thấy hay là đủ, cần chi phải biết. Mỗi cái nó tác động đc đến bản thân khác nhau, nói hơi thừa thãi

Spam về cái hình học :">, cho cả hai bác rocky với minhkhoi. Như bác rocky, phi Euclid thì nói chung là ko áp dụng cho điều kiện thông thường ở trái đất, mà nó thì phục vụ cho mấy cái tính toán trong không gian, như có cái gì tam giác cầu đó :">. Mấy cái này toàn thông tin tổng hợp thôi, có chi sai các bác chém lại nhé ^^. Cái này tôi cũng đã đọc qua, ko phải là phát triển mấy cái tiên đề để thành định lý, định luật gì đấy đâu, chỉ là xem qua cái mô hình xây dựng hình học của nó thôi, khá là hay :D. Còn tôi biết thêm một cái hình học nữa mang tên " siêu phi Euclid " của giáo sư Nguyễn Cảnh Toàn ứng dụng trong vật lí thiên văn ấy, cái này chưa ngâm bao giờ nhưng chắc là có liên quan đến của Boyle, nhưng mà nó hoàn toàn khác, bởi nó được ng ta biết đến là phát minh, phát minh đấy :D ^^

T

tsukushi493

Thì mình cũng p/s ở cuối rồi đấy. Vì cái thái độ và cách hành văn kiểu thông thái rởm nên mình mới xả một tràng cho đỡ bực thôi :)) Ông ấy ụp cả cái mũ to đùng lên đầu cả thế hệ này lẫn thế hệ khác. Cách nói năng thì làm ra vẻ bác học, kiểu giáo sư "biết tuốt", đứng trên mọi người. Lại còn nhận xét linh ta linh tinh. Còn bảo bài thơ của Bác Hồ không phải là thơ nữa chứ ;)) Ông ấy làm được bài nào hay hơn thế chưa không biết.

Thì mình cũng đã nói ở trên rồi mà. Toán học có những cái sinh ra là hoàn toàn do "vị toán học". Những lý thuyết của của Bool và Lobachevki sinh ra ban đầu không vì ứng dụng gì cho thực tế cả. Nó thuần túy toán học. Nhưng sau này người ta mới tìm được ứng dụng cho nó. Nó sinh ra vì bản chất nội tại của toán học. Vì những người làm toán muốn chinh phục cái hay, cái đẹp, cái chính xác tuyệt đối của toán học. Vì vậy nó là "vị toán học" chứ không nhất thiết phải có ứng dụng gì. Nay mai ai tìm được ứng dụng cho nó thì càng tốt, khi đó nó chuyến sang "vị nhân sinh" :)) Toán lý thuyết làm nền cho thực tiễn thì hoàn toàn không có gì phải bàn cãi :|

p/s: mà nói thật, rút cuộc chúng ta học hành vất vả là "vị cái gì" nhỉ? :))

Em thích nhất phát biểu nềy của anh rocky :)), hiện cũng sẫn kẻ khoái

biết tuốt thật
b-(

T

thuha04

Nói thật là khi vào topic này, mình chẳng đọc của ông kia 1 tẹo nào. Đang định ra thì thấy mấy comment của các bạn hay quá. Nói thế nào nhỉ? Rất CÀ TÍNH!

C

congchualolem_b

"Nhân sinh" hay "nghệ thuật" thì văn học cũng đã trả lời tất cả. Đã học Văn thì cần hiểu giá trị của Văn. Văn học không phải là những thứ tầm thường dễ với, nó là một tầm cao cần sự thấu hiểu nhiều hơn bản lĩnh, vì nó là cuộc đời.

H

hiepsymayman

Nguyên văn bởi rocky1208

Thì mình cũng p/s ở cuối rồi đấy. Vì cái thái độ và cách hành văn kiểu thông thái rởm nên mình mới xả một tràng cho đỡ bực thôi :)) Ông ấy ụp cả cái mũ to đùng lên đầu cả thế hệ này lẫn thế hệ khác. Cách nói năng thì làm ra vẻ bác học, kiểu giáo sư "biết tuốt", đứng trên mọi người. Lại còn nhận xét linh ta linh tinh. Còn bảo bài thơ của Bác Hồ không phải là thơ nữa chứ ;)) Ông ấy làm được bài nào hay hơn thế chưa không biết.

Thì mình cũng đã nói ở trên rồi mà. Toán học có những cái sinh ra là hoàn toàn do "vị toán học". Những lý thuyết của của Bool và Lobachevki sinh ra ban đầu không vì ứng dụng gì cho thực tế cả. Nó thuần túy toán học. Nhưng sau này người ta mới tìm được ứng dụng cho nó. Nó sinh ra vì bản chất nội tại của toán học. Vì những người làm toán muốn chinh phục cái hay, cái đẹp, cái chính xác tuyệt đối của toán học. Vì vậy nó là "vị toán học" chứ không nhất thiết phải có ứng dụng gì. Nay mai ai tìm được ứng dụng cho nó thì càng tốt, khi đó nó chuyến sang "vị nhân sinh" :)) Toán lý thuyết làm nền cho thực tiễn thì hoàn toàn không có gì phải bàn cãi :|

p/s: mà nói thật, rút cuộc chúng ta học hành vất vả là "vị cái gì" nhỉ? :))

Em thích nhất phát biểu nềy của anh rocky :)), hiện cũng sẫn kẻ khoái

biết tuốt thật
b-(
Có lẽ các bạn hãy search trên Google tên người viết bài này sẽ có câu trả lời cho những thắc mắc trên :)

Top Bottom