Văn 9 Nêu vài ví dụ cho thấy vẻ đẹp giản dị trong các văn bản về Bác Hồ.

Smily2k4

Học sinh mới
Thành viên
22 Tháng tám 2018
11
52
16
Bắc Ninh
THCS
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hãy nêu vài ví dụ cho thấy vẻ đẹp giản dị mà thanh cao trong phong cách Hồ Chí Minh, biểu hiện ở những bài thơ của Bác Hồ mà em đã học ở lớp 8 (Tức cảnh Pác BóNgắm trăng)
Giúp mình nha mọi người, thanks!:):):)

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Hãy nêu vài ví dụ cho thấy vẻ đẹp giản dị mà thanh cao trong phong cách Hồ Chí Minh, biểu hiện ở những bài thơ của Bác Hồ mà em đã học ở lớp 8 (Tức cảnh Pác BóNgắm trăng)
Giúp mình nha mọi người, thanks!:):):)
Một số biểu hiện cho thấy vẻ đẹp giản dị mà thanh cao của Bác (Chị không nhớ rõ hai bài thơ mà em đã nói. Nhưng dựa vào ý chị triển khai, em tách ghép ra nhé)

+ Ở cương vị lãnh đạo cao nhất của Đảng và Nhà nước nhưng nơi ở và làm việc của Người là chiếc nhà sàn nhỏ bằng gỗ bên cạnh chiếc ao như cảnh làng quê quen thuộc. Chiếc nhà sàn chỉ có vài phòng tiếp khách, là nơi họp của Bộ Chính trị… Trang phục của Bác cũng hết sức giản dị : bộ quần áo bà ba nâu, chiếc áo trấn thủ, đôi dép lốp thô sơ, tư trang ít ỏi, chiếc va li con với vài bộ áo quần. Việc ăn uống của Người cũng rất đạm bạc : cá kho, rau luộc, cà muối, cháo hoa,...
+ Cuộc sống vật chất đơn giản tới mức tối thiểu, dẫu cho có thiếu thốn nhiều bề nhưng Bác vẫn có thể ung dung tự tại mà làm việc, ngắm trăng, làm việc quốc gia đại sự để con người sống nhiều hơn với cuộc sống tinh thần phong phú, sâu sắc và nhất là không bị lệ thuộc vào các điều kiện vật chất, các nhu cầu vật chất để có thể toàn tâm với những mục đích cao cả, những khát vọng tốt đẹp.

Nếu không lầm thì trong tức cảnh Pác Bó, Bác cùng các đồng đội sống ở nơi thâm sâu cùng cốc, bàn mưu đánh giặc. Dẫu thiếu thốn trăm bề nhưng Bác vẫn an nhiên sống, tích cực hoạt động cách mạng. Còn trong ngắm trăng, dù là ở nơi tù ngục tăm tối, không tửu, không hương, Bác vẫn thong dong ngồi ngắm trăng ngâm thơ

Top Bottom