Văn 8 Nêu cảm nhận về nhân vật bé Hồng trong đoạn trích "Trong lòng mẹ"

Quân (Chắc Chắn Thế)

Trùm vi phạm
Thành viên
18 Tháng chín 2017
1,266
2,329
261
19
Hà Nội
Trường Mần Non
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Viết đoạn văn(15 câu) TPH nêu cảm nhận của e về bé Hồng trong đoạn trích "Trong lòng mẹ"

Mình đã lập ý rồi
CCĐ: Bé Hồng trong đoạn trích là 1 cậu bé có 1 cuộc sống bất hạnh nhưng lại có những phẩm chất đáng quý
Triển khai
- Hoàn cảnh sống: Thiệt thòi, đáng thương
- Phẩm chất: Bảo vệ mẹ, Yêu thương mẹ và Hạnh phúc khi ở trong lòng mẹ

Cảm ơn mọi người trước nha

• Like
Reactions: khánh ly abbey

Trần Vân Anh 2k5

Học sinh
Thành viên
23 Tháng bảy 2019
99
81
31
18
Hà Tĩnh
THCS Đại Nài
Viết đoạn văn(15 câu) TPH nêu cảm nhận của e về bé Hồng trong đoạn trích "Trong lòng mẹ"

Mình đã lập ý rồi
CCĐ: Bé Hồng trong đoạn trích là 1 cậu bé có 1 cuộc sống bất hạnh nhưng lại có những phẩm chất đáng quý
Triển khai

Bé Hồng là cậu bé có một tuổi thơ bất hạnh nhưng cậu có tâm hồn trong sáng và dạt dào tình yêu thương .Bố cậu ăn chơi , mẹ cậu bỏ đi " tha hường cầu thực " trong sợ ghẻ lạnh của họ hàng bên nội .Còn cậu , phải sống với bà cô cay nghiệt , luôn luôn reo rắc vào đầu đứa cháu non nớt những rác tâm tanh bẩn , những hình ảnh xấu về người mẹ của cậu . Nhưng cậu đã ruồng bỏ những lời thâm độc của bà cô. Cậu đặt một niềm tin mãnh liệt vào người mẹ của mình . Cậu căm hờn những cổ tục đã đày đọa mẹ cậu , khiến cho hai mẹ con cậu phải xa cách nhau . Hơn ai hết , cậu chỉ muốn được mẹ nuông chiều , vỗ về ,... như bao đứa trẻ khác . và đây , vào ngày giỗ đầu thầy cậu , mẹ cậu đã trở về, khiến cho cậu quên hết những lời nói của bà cô . Những lờ nói đó đã bị lẵng quên như làn mây lướt trên bầu trời . Qua đây , ta thấy chú bé Hồng là một cậu bé có lòng hiếu thảo , có tâm hồn trong sáng và hơn nữa là cậu có một tình yêu thường cháy bỏng dành cho người mẹ , đó là tình cảm mẫu tử thiêng liêng và cao quý

Mình đã lập ý rồi
Triển khai

Bé Hồng là một cậu bé có một tuổi thơ bất hạnh nhưng cậu có một tâm hồn vô cùng trong sáng và dạt dào tình yêu thương. Bố cậu ăn chơi , nghiện ngập mất sớm, mẹ cậu phải tha hương cầu thực .Còn cậu , cậu phải sống với bà cô cay nhiệt ,ghẻ lạnh,luôn gieo rắc vào đầu óc non nớt của đứa chấu những hình ảnh xấu về người mẹ để cậu ruồng rẫy mẹ của mình.Nhưng Hồng đã ruồng bỏ những lời nói thâm độc của bà cô, cậu đặt 1 niềm tin mãnh liệt vào người mẹ của mình , cậu căm hận những thành kiến tàn ác đã khiến cho mẹ con Hồng phải xa lìa .Hơn ai hết , cậu luôn muốn sống trong tình yêu thương , được mẹ vỗ về, được làm nũng được chiều chuộng,....như bao đứa trẻ khác .Gio đây mẹ là niềm hạnh phúc, là khát khao duy nhất của cậu.Và rồi , vào hôm giỗ đầu thầy cậu . Mẹ đã về. Hồng sung sướng vô bờ. Dạt dào , miên man khi được nằm trong lòng mẹ, được mẹ âu yếm vỗ về.tất acr những khổ đau , những lời nói của bà cô đều bị lãng quên- trôi đi nhẹ như một đám mây.Trong lòng cậu lúc này chỉ còn niềm hạnh phúc .Qua đây, ta thấy được Hồng là một chú bé hiếu thảo , có tâm hồn trong sáng và hơn nữa cậu có một tình yêu thương cháy bỏng dành cho người mẹ bất hạnh của mình-tình mẫu tử thiêng liêng.........

Last edited by a moderator:

Trần Vân Anh 2k5

Học sinh
Thành viên
23 Tháng bảy 2019
99
81
31
18
Hà Tĩnh
THCS Đại Nài

Mình đã lập ý rồi
Triển khai

Qua đoạn trích trong lòng mẹ của tác giả nguyên hồng, tác giả đã cho ta thấy những cảm nhận vô cùng cảm động, tinh tế về tình yêu mẹ khát khao và cháy bỏng về tình yêu thương mẹ của cậu bé hồng. sinh ra trong một gia đình mồ côi cha từ nhỏ, cuộc sống vốn đã thiếu thốn tình cảm của người cha lại thêm vắng bóng mẹ, hồng phải sống nhờ vào bà cô giàu có nhưng cay nghiệt.mặc dù bà cô bên cạnh luôn ngày ngày tìm cách chia rẽ mẹ và hồng cậu ko mảy may đến những lời nói đó mà còn thấy nhớ mẹ, thương mẹ vô cùng. và càng ngày nỗi niềm khát khao được sống trong tình yêu của mẹ, sự chăm sóc dịu dàng và nâng niu của mẹ. và rồi, chính sự khát khao của hồng đã giúp cậu gặp lại mẹ vào 1 buổi chiều tan học.bằng những trực giác hết sức tinh tế và nhạy bén của mình, thêm vào đó là những tình cảm nồng nàn đã ăn sâu vào tiềm thức, cậu dã phát hiện rất chính xác người ngồi trên xe kéo là mẹ của mình.cậu đã khóc, tiếng khóc ấy chứa đựng niềm hạnh phúc, sung sướng khi được gặp mẹ và cả nỗi tủi thân bởi quá lâu không được gặp mẹ. trong giây phút ấy, cậu như được sống, được bồng bềnh trong cảm giác sung sướng, rạo rực trong vòng tay yêu thương của mẹ và ko mảy may suy nghĩ gì. và cậu đã để lại trong mỗi độc giả chúng ta một niềm thương cảm, xúc động đến nghẹn ngào về tình mẫu tử cao quí, thiêng liêng, bất diệt và đáng trân trọng.

anh112005

Học sinh
Thành viên
13 Tháng một 2019
6
5
21
18
Long An
Trường trung học Lê Quý Đôn

Mình đã lập ý rồi
Triển khai

Có lẽ ai trong chúng ta cũng đã từng bật lên những tiếng thút thít qua những lời văn da diết của Nguyên Hồng Về những tủi cực, về tình yêu thương cháy bỏng với ông đối với số phận bất hạnh của chính mình. Chú bé Hồng- 1 cậu bé đáng thuơg với 1 số phận nghiệt ngã, với những thiệt thòi mà cậu không hề muốn. Không một ai trong chúng ta được lựa chọn nơi mình sinh ra và cậu cũng vậy. Cậu ra đời trong một cuộc hôn nhân đầy miễn cưỡng, cậu lớn lên cùng cuộc sống vô vị của người cha, cùng sự đau thương của người mẹ. Nhưng liệu cuôc sống khốn khó của cậu đã dừng lại.? Không... Vì ba cậu mất :) Một điều quá khó để chấp nhận đối với một đứa trẻ. Nhưng cậu vẫn cháp nhận. Tôi không biết phải dùng lời lẽ gì đối với cậu ngay bây giờ. Tôi khâm phục cậu, khâm phục cách cậu sông! Cách cậu chấp nhận! Đối với cậu-Một đứa trẻ mồ côi cha thì chỗ dựa duy nhất của nó. Chỉ là mẹ. Nhưng cuộc sống quả chưa bao giờ là dễ dàng. Mẹ cậu phải xa xứ làm ăn, phải tha hương cầu thực khắp nẻo để lo cho cậu được một cuộc sống yên ổn! Điều đó càng làm cậu yeu mẹ mình hơn bao giờ hết! Dù phải đối mặt với biết bao dè bỉu, nhưng lời chua ngoa của người dì. Thời gian cứ trôi, cậu lớn lên với một khát khao cháy bỏng được gặp mẹ, được mẹ ôm vào lòng...Niềm thương cảm to lớn của cậu cũng đã được đền đáp cậu găpj Mẹ vào 1 buổi tan trường. Với mùi hương thân quen sao bao ngày xa cách cũng đủ để cậu nhận ra. được ôm mẹ vào lòng, nép mình trong cái ôm ấm áp ấy đối với cậu là quá đủ. Cậu khóc, mẹ khóc và tôi khóc <3 khóc về số phận nghiệt ngã của cậu, về tinh yêu dạt dào của cậu đỡi với mẹ của mình. Và cảm on cậu rất nhiều vì đã cho tôi biết giá trị của máu mũ tình thân, của tình mẫu tử là thiêng liêng đến nhường nào!

P/s: viết theo cảm nghĩ của bản thân nên cũng chả biết có lạc đề không nữa.. THấy đề cái viết liền nên cũng hơi ẩu thả. Bạn đọc thử rồi cho cảm nhận thử nhé>< Dẫu mình biết nó không hay đâu, nhưng kệ viết cho vui ~~

Last edited by a moderator:

nguyenkhanhduyen220905@gmail.com

Học sinh chăm học
Thành viên
14 Tháng chín 2017
72
60
69
Bình Định
Bạn ơi,bài của bạn ngắt sai nhịp khiến câu từ hơi cụt và có nhiều chỗ đặt sai dấu câu.
VD:"Đối với cậu-Một đứa trẻ mồ côi cha thì chỗ dựa duy nhất của nó. Chỉ là mẹ"
Trong đoạn trên bạn chỉ nói về tình cảm và hoàn cảnh của bé Hồng nhưng chưa nói sự cay nghiệt,ác độc của bà cô trong đoạn trích.
"Cậu khóc, mẹ khóc và tôi khóc"➝ việc bạn khóc thì ko nên ghi vào nhé. Có thể nói là: Thật xúc động khi....
"Và cảm on cậu rất nhiều vì đã cho tôi biết giá trị của máu mũ tình thân, của tình mẫu tử là thiêng liêng đến nhường nào!"
➝Cái này ko phải cảm ơn nhân vật mà là thông qua nhân vật,tác giả cho chúng ta biết điều gì về XHPK đã đè ép người phụ nữ ntn và tình thương bé Hồng dành cho mẹ.

Last edited:

anh112005

Học sinh
Thành viên
13 Tháng một 2019
6
5
21
18
Long An
Trường trung học Lê Quý Đôn
Bạn ơi,bài của bạn ngắt sai nhịp khiến câu từ hơi cụt và có nhiều chỗ đặt sai dấu câu.
VD:"Đối với cậu-Một đứa trẻ mồ côi cha thì chỗ dựa duy nhất của nó. Chỉ là mẹ"
Trong đoạn trên bạn chỉ nói về tình cảm và hoàn cảnh của bé Hồng nhưng chưa nói sự cay nghiệt,ác độc của bà cô trong đoạn trích.
"Cậu khóc, mẹ khóc và tôi khóc"➝ việc bạn khóc thì ko nên ghi vào nhé. Có thể nói là: Thật xúc động khi....
"Và cảm on cậu rất nhiều vì đã cho tôi biết giá trị của máu mũ tình thân, của tình mẫu tử là thiêng liêng đến nhường nào!"
➝Cái này ko phải cảm ơn nhân vật mà là thông qua nhân vật,tác giả cho chúng ta biết điều gì về XHPK đã đè ép người phụ nữ ntn và tình thương bé Hồng dành cho mẹ.
hmm cũng không biết phải nói sao! Nhưng vì tớ thấy đề bài khá hay nên tớ làm. Và bh tớ cũng không muốn cãi cậu nưazi>< Tớ chỉ bày tỏ quan điểm của tớ là: đề bài yêu cầu mình nêu cảm nghĩ của bản thân nên hầu như tớ cảm nhận như thế nào đối vs bé Hồng thì tớ chỉ viết như v thôi, và trong phần dàn bài của Quân đưa ra không yêu cầu phải đề cập sâu vào ý của người cô cả...Tớ cũng thấy rất rất nhiều bạn đã xây dựng những đoạn văn có thái độ ác độc của ng cô nên tớ k muốn đề cập sâu vì nếu bản Thân Quân( ng hỏi bài) muốn tham khảo thì mặc nhiên cậu ấy cũng sẽ đọc bài của những cậu kia chứ k đơn thuần là chỉ của tớ! Cậu ấy có thể chọn những ý tiêu biểu để tham khảo ( tham khảo bài tớ và những ng bạn khác) nên không việc gì tớ phải viết theo một cái khuôn mẫu. Văn học đối vs cậu như thế nào? còn bản thân tớ thì không có khuôn mẫu. Hầu như tớ đều viết theo chính cảm xúc ngay lúc đó (nên nhiều ng k thích giọng văn của tớ cũng dễ hiểu :>) À và việc ý " cậu khóc, mẹ khóc và tôi khóc" đơn giản là vì cách bộc lộ cảm xúc cảu tớ khác cậu:< Vì văn hoc là mỗi người mỗi vẻ, vả lại tớ là con người hơi bị lấn át cảm xúc của chính minh trong bài văn nên tcó lẽ cậu không thích.Tớ cảm ơn nhân vật vì đơn giản tớ yêu nhân vật CHú Bé Hồng. Tớ hiểu, tớ hiểu là tác giả đang mượn nv chú bé Hồng để cho chúng ta một thông điệp hay nói cachs khác là ông đang mượn lại " ông của ngày trước" nhưng có lẽ quan điểm của cậu và tớ khác nhau! Cách thể hiện nó cũng vậy... VÀ dấu câu thì hôm qua tớ hơi gấp nên hơi ẩu :> Tớ có nói phần P/s ạ :3NHưng cũng cảm ơn cậu rất nhiều, vì đã cho tớ một cảm nhận đối vs bài làm của tớ>< Tớ cũng mới tham gia gr nên cũng không quen nhiều bạn. Coi như là vừa biết thêm một ng bạn nữa hihi:> Tớ hơi thẳng thắn nên cậu thông cảm nhé =))

Top Bottom