Văn 6 Nên làm gì khi có người "Crush" mình nhỉ?

meehoclamdooo

Học sinh mới
12 Tháng hai 2023
20
6
6
13
Nghệ An
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trước hết,khẳng định đơn giản là yêu chính là hiện tượng bình thường mà cũng dễ thương ở lứa tuổi học sinh.Đặc biệt là những bạn học sinh lớp 6 lớp 7 kể cả lớp 9 nữa cơ.Tuy vậy,tôi nhận thấy rằng góc nhìn của các bạn học sinh THCS khá còn lệch lạc về vấn đề này.Vậy thì ta cần hiểu:Tình Yêu là gì?Theo góc nhìn sách vở thì yêu là cảm giác ham muốn yêu thích thứ gì đó.Nói dễ hiểu như tôi yêu món ăn này,đồ chơi nọ,mà phức tạp hoá là cảm xúc chiếm hữu mãnh liệt 1 đối tượng khác giới,muốn gần gũi với người ta hay thuận miệng là trúng lưới tình đó.Tuy nghĩa như vậy nhưng đa phần các bạn trẻ cũng như 1 vài vị phụ huynh đã có góc nhìn tiêu cực về nó.Chỉ cần nhìn thấy đôi BẠN nam nữ nắm tay nhau cùng trò chuyện là đã có những bạn,anh,chị đã nhảy cẫng lên,hét hò các thứ nói là hai bạn ấy thế này thế nọ.Rồi khi đến tai người lớn lại hay biết bao,NHỈ?Từ đó mà khoảng cách nam nữ đã xa nhau hơn rồi.Nhận ra rằng những đứa trẻ thời nay chẳng còn thơ ngây là điều đau lòng.Những đứa trẻ đáng ra nên vui đùa cùng nhau,nay nam nữ chia xa khoảng cách trai gái lại là thứ lớn nhất cản trở tình bạn bên cạnh địa vị.Nam chơi với nữ tự khắc sẽ có cái mác bê đê,ái nam ái nữ,đủ các loại"mĩ từ" được vẽ lên cậu bé tội nghiệp ấy.Nữ chơi với nam thì lại bảo là con gái con gớm mấy tuổi đầu đã nhăng nhít hay bao nhiêu loại thán từ tục nhất sẽ văng vào đấy.Rồi lại sinh ra chuyện chia bè kéo cánh và đủ mọi loại chuyện.Đó là vấn đề hiểu nhầm,nhưng ta có trách được phụ huynh khi buông những lời nói,hành động ấy không?Không!Tại sao ta không nhìn lại bản thân ta,nếu có 1 người "thầm thương trộm nhớ"bạn thì bạn sẽ thế nào?Bối rối là từ đầu tiên hiện ra.Bạn sẽ cảm thấy phiền hà khi cảm giác có người thích mình.Con người là loài động vật vừa muốn làm người tốt mà lại chẳng dám hi sinh lợi ích của mình.Vì vậy sao bạn dám nhận lời tỏ tình ngây thơ ấy được.Vì vậy mong những bạn đang thích thầm người ta thì hãy hiểu cho họ rằng liệu họ có thật sự "cần" sự quan tâm ấy không?Tôi hiểu ấy là điều tự nhiên,không hà cớ gì tạo hoá cho ta tình yêu.Những hãy có điểm dừng,đừng cố chấp nữa.Và gửi đến những bạn mà có người đang "cảm nắng" mình
.Bạn hãy gửi lời cảm ơn chân thành đến họ,rồi từ chối nhẹ nhàng.Tuyệt đối đừng kể cho ai khác,ghét bỏ lời tỏ tình,hay dằn vặt,bạn không có gì sai cả.Quan trọng bây giờ là tập trung "cày chữ cuốc sách" mà phát triển bản thân.Tôi thừa hiểu lời nói của tôi rất đại khái và nhạt nhoà,nhưng đấy,hãy gắng hiểu những gì tôi nói:Yêu là vẻ đẹp của tạo hoá,nhưng cũng là con dao hai lưỡi nếu đi quá xa,đặc biệt với thế hệ học sinh kiến thiết tương lai hiện nay.
(em cảm ơn các bạn,anh,chị,cô,thầy đã và đang đọc.Trong bài văn em xin phép xưng tôi cho hợp chất giọng ạ,mọi góp ý em xin nhận)

Top Bottom