Nên học Online ở nhà hay nên đi học thêm

ĐứcHoàng2017

Học sinh tiến bộ
Thành viên
21 Tháng ba 2018
1,093
1,236
176
Hà Nội
Hocmai
Xin chào mọi người năm nay em sắp lên lớp 11. Do 2 tháng hè này em không có đi học thêm, nên bây giờ kiếm chỗ học thêm thì không có thầy cô nào nhận nữa hết. Em có biết đến website hocmai.vn nên định đăng ký học thử nhưng không biết có tốt không. Mọi người cho em xin lời khuyên đi ạ, em nên đi học thêm hay học online?
Tớ nghĩ cậu nên học online và học thêm cậu nhé

Đào T. H. Thương

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng ba 2017
13
4
59
22
Bình Thuận
THPT Tánh Linh
e học thêm
vì e nghĩ nếu đi học thêm thì cóa thể hỏi cô/ thầy nếu chưa hiểu
và e cóa thể trò chuyện vs thấy cô
thích
Học onl thì cũng có thể hỏi thầy cô được mà, có bài không hiểu thì đăng lên diễn đàn hỏi nè, trên fb cũng có mấy nhóm của thầy cô lập ra để hỏi bài trao đổi kinh nghiệm á

Đình Hải

Vì học sinh thân yêu!
Cựu Admin
19 Tháng năm 2016
6,735
29,334
1,439
TP Hồ Chí Minh
Anh vừa thêm bình chọn cho các em nhé. Mỗi hình thức đều có điểm hay riêng, theo anh thì nên kết hợp cả 2 sao cho phù hợp nhất với bản thân là ổn nhất :D

ngochuyen_74

Học sinh chăm học
Thành viên
7 Tháng mười hai 2017
343
454
114
Hà Nội
THPT Ứng Hòa A
Xin chào mọi người năm nay em sắp lên lớp 11. Do 2 tháng hè này em không có đi học thêm, nên bây giờ kiếm chỗ học thêm thì không có thầy cô nào nhận nữa hết. Em có biết đến website hocmai.vn nên định đăng ký học thử nhưng không biết có tốt không. Mọi người cho em xin lời khuyên đi ạ, em nên đi học thêm hay học online?
A, bằng tuổi tớ này, có gì thì giúp đỡ nhé! =)))
Thực ra theo mk thì nên kết hợp cả 2, học online cx r tốt, cơ mà rất quan trọng tính tự giác.

Bút Bi Xanh

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng bảy 2018
581
972
126
TP Hồ Chí Minh
THPT Đức Linh - Bình Thuận
- Cái này tùy tính cách của các bạn học sinh, ko thể lấy quan điểm một cá nhân này mà gán vào cá nhân kia được
- Nếu ai cũng chọn cả hai phương pháp vừa học thêm, vừa học online thì đó là sự lựa chọn quá dễ dàng, nhưng mục đích chọn ở đây là vừa tiết kiệm chi phí, tiết kiệm thời gian và tạo không gian học tập thoải mái cho chính học sinh ấy => chọn một thôi
- Nếu bạn là một người có thể tự đọc sách, có thể thức trắng đêm để học một thứ gì đó => chọn học Online
- Nếu bạn là một người không có khả năng đọc và hiểu những gì trong sách giáo khoa viết => học thêm thầy, cô
- Lợi ích của việc học online đó là bạn chủ động thời gian hoàn toàn, và học online thì nên tập trung vào những bài tập khó, cực khó => dĩ nhiên để học những bài tập khó thì kiến thức của bạn phải có nền tảng cái đã.
- Lợi ích của việc học thêm thầy, cô là giao tiếp trực tiếp, ngay tức khắc, không hiểu là hỏi được ngay, nhưng nó sẽ hạn chế khả năng tư duy và logic trong việc học.
- Và dĩ nhiên, học online đòi hỏi bạn phải thoát được mạng xã hội và những cám dỗ trên internet

Last edited:

Autumn Maple

Học sinh chăm học
Thành viên
28 Tháng hai 2017
189
245
141
Ha, vậy bạn giống mình. Năm nay mình cũng lớp 11, hai tháng hè mình dành khoảng 10 ngày để relax rồi còn lại tự ôn tập lại. Vì là hè nên không cần học quá nhiều, ngày 6 tiếng tự học là được rồi.
Nếu có kiến thức nào chưa hiểu, mình thường xem các video bài giảng trên youtube, có cả của HOCMAI nữa. Các thầy cô dạy khá dễ hiểu, mình cũng tiếp thu được.
Còn vào trong năm, bạn nên xác định lại thời gian biểu của mình trong một ngày. Nếu bạn thấy lịch học giữa các buổi học thêm quá kín thì nên sắp xếp học online tại nhà một vài môn, mình ủng hộ việc học kết hợp. Hocmai.vn là lựa chọn tốt đó! Vào 11, mình cũng định đăng ký, vì mình thấy chất lượng tốt và hơn hết là do mình lười đi lại để học thêm, mà ở nhà vừa thoải mái lại đỡ tốn tiền xăng xe nữa :):)
Chúc bạn học tốt.

• Like
Reactions: Bút Bi Xanh

NTD Admin

Banned
Banned
Thành viên
27 Tháng mười một 2017
2,086
3,693
559
Nghệ An
THCS Hùng Sơn
Học online cũng tốt mà học thêm cũng tốt
Nhưng em nghĩ bạn nên chú ý về học thêm hơn là học online vì học thêm có thầy cô quản lý về phần bài tập và cách học của bạn
Mặt khác khi học online thì bạn có thể bị sao lãng bởi Youtube , Facebook.
Lựa chọn là ở bạn suy nghĩ cẩn thận nhé

• Like
Reactions: hiep07

Waharu

Học sinh
Thành viên
2 Tháng chín 2017
193
191
46
Phú Yên
Thpt Nguyễn Huệ
Theo kinh nghiệm của mình bạn nên đi học thêm là tốt nhất, vì học thêm bạn không hiểu có thể hỏi bạn bè hoặc thầy cô,đồng thời thầy cô thường giảng thêm những kiến thức khác, cho nhiều bài tập hơn nhiều, nếu bạn học thầy cô dạy chính ở trường thì lại càng có lợi hơn vì thầy cô sẽ thường ra sát đề, ôn kĩ cho chúng ta hơn. Đi học thường theo lịch giúp bạn kiên định học hơn ,có thầy cô giảng nhiệt tình, hài hước, có thêm bạn bè cảm thấy vui vẻ, có động lực học hơn nhiều :)
- Hạn chế việc học thêm :Bài cũ bạn chưa rõ , nhưng thầy cô vẫn tiếp tục dạy bài mới để kịp chương trình, học lực các bạn tùy theo lớp bạn học ; không thoải mái vì đi học lớp nhiều bạn có thể làm mất tập trung, không linh động về thời gian, tốn nhiều chi phí đi lại, giá thành học thêm khá mắc. Lưu ý cái này còn tùy thầy cô bạn học, nếu thầy cô giảng hay thì ok, nếu không thấy ổn bạn có thể học thầy cô khác hoặc học online.

Nhưng bạn cũng có thể kết hợp với học online, nhưng hạn chế của việc học online là chỉ có vài bài tập, đa số là dạy cơ bản (có trường học nâng cao) , với lại khi bạn hỏi thầy cô trả lời bạn sẽ không rõ bằng đi học thêm , " học thầy không tày học bạn " , học thêm có bạn bè giúp đỡ. Với lại nếu học online đòi hỏi bạn phải có tính kiên định, chăm học mỗi ngày như đi học thêm vậy nếu không học cái nào cũng thấy chẳng có ích gì cho bạn đâu .
- Ưu điểm của việc học online : Đó là bạn nếu chưa rõ phần nào có thể lên youtube tìm bài đó và học, thầy cô giảng thường dễ hiểu ; có thể linh hoạt về thời gian hơn, chi phí rẻ hơn , mình nghĩ hè bạn đã không đi học thêm rồi thì giờ nên đi học thêm đi, học thêm sẽ giúp bạn tiến bộ rất nhiều, nếu bạn thấy mình tự học được , học lực khá , muốn tiết kiệm chi phí đi lại, linh hoạt thời gian thì có thể học online ở nhà. :D

Nói chung lại, mình nghĩ bạn nên đi học thêm vẫn là tốt nhất vì không chỉ giúp bạn thêm hiểu bài nhanh chóng mà còn có thể kết thêm được nhiều người bạn mới . Như con bạn cùng bàn với mình, hồi lên lớp 10 nó không đi học kèm nên vô năm không biết gì, không theo kịp bạn bè sau nó đi học thấy trình độ nó khá lên, điểm cũng cao hơn nhiều đã vậy còn quen được nhiều bạn nữa ;). Mình mong bài viết này sẽ giúp ích bạn một phần nào, mong bạn sớm tìm ra cách học phù hợp với bản thân nhất nha , cảm ơn đã đọc bài của mình :)

Last edited:

Nguyễn Thị Trà My

Học sinh
Thành viên
30 Tháng sáu 2018
137
94
46
18
Hà Nội
Trung học cơ sở Châu Can
mình thấy kết hợp cả học online và học thêm thì tốt hơn