Nên chọn ngành như thế nào cho phù hợp đây?

Vampire Khểnh

Học sinh
Thành viên
14 Tháng bảy 2016
52
31
26
22
Nước
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tôi rất buồn vì năm nay đã học hết lớp 10 rồi mà chưa biết mình thích ngành gì để theo đuổi. Bố mẹ tôi cứ muốn tôi PHẢI đứng đầu lớp khối D để sau này MỘT là thi vào an ninh, HAI là hàng không :(. Haizzz tôi cảm thấy vô cùng buồn chán. Mọi người cho tôi xin ý kiến được không?

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Tôi rất buồn vì năm nay đã học hết lớp 10 rồi mà chưa biết mình thích ngành gì để theo đuổi. Bố mẹ tôi cứ muốn tôi PHẢI đứng đầu lớp khối D để sau này MỘT là thi vào an ninh, HAI là hàng không :(. Haizzz tôi cảm thấy vô cùng buồn chán. Mọi người cho tôi xin ý kiến được không?
Em rất hiểu những ý nghĩ này! Em thấy chị là nữ đúng không? Chị thích làm giáo viên hay nha sĩ chứ? Những ngành đó hợp với phụ nữ chị ạ!

• Like
Reactions: Vampire Khểnh

Ngọc's

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng ba 2017
596
555
201
21
Vĩnh Phúc
THPT Lê Xoay
Cái này còn tùy vào đam mê và may mắn nữa chị =)))
Chị ưa thích môn học nào nhất, thiên về Tự nhiên hay Xã hội?
Chị đam mê môn học nào thì hãy chọn ngành nghề tương ứng với môn học ấy nhé. Chúc chị thành công :D

• Like

Vampire Khểnh

Học sinh
Thành viên
14 Tháng bảy 2016
52
31
26
22
Nước
Em rất hiểu những ý nghĩ này! Em thấy chị là nữ đúng không? Chị thích làm giáo viên hay nha sĩ chứ? Những ngành đó hợp với phụ nữ chị ạ!
Ừm cảm ơn em :) trước đây chị cứ nghĩ sau này có khi mình làm giáo viên cũng không chừng (vì bố mẹ chị cũng làm giáo viên) Nhưng mấy năm trở lại đây thấy sư phạm còn thừa nhiều sinh viên tốt nghiệp quá (thậm chí ở huyện chị còn thừa cả ngàn "giáo viên" mới ra trường giờ xin làm công nhân hết sạch) nên cũng thấy không thích rồi. Riêng chị từ bé đến giờ chả hiểu sao cực ghét với ngành nha sĩ bác sĩ này nọ nữa :( Haizzz dù sao cũng cảm ơn em nhiều nhiều nha :D:D:D

• Like
Reactions: Eddie225

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Ừm cảm ơn em :) trước đây chị cứ nghĩ sau này có khi mình làm giáo viên cũng không chừng (vì bố mẹ chị cũng làm giáo viên) Nhưng mấy năm trở lại đây thấy sư phạm còn thừa nhiều sinh viên tốt nghiệp quá (thậm chí ở huyện chị còn thừa cả ngàn "giáo viên" mới ra trường giờ xin làm công nhân hết sạch) nên cũng thấy không thích rồi. Riêng chị từ bé đến giờ chả hiểu sao cực ghét với ngành nha sĩ bác sĩ này nọ nữa :( Haizzz dù sao cũng cảm ơn em nhiều nhiều nha :D:D:D
Em cũng ghét là y mà! Em biết chính sách giáo dục thay đổi làm nhiều người mất công ăn việc làm. Chị có thể làm một số nghề khác cũng chứng tỏ được đam mê: vũ công, nhà thơ, nhà báo, diễn viên, phóng viên hay thậm chí là nhà thiết kế, kĩ sư,

• Like

Vampire Khểnh

Học sinh
Thành viên
14 Tháng bảy 2016
52
31
26
22
Nước
Cái này còn tùy vào đam mê và may mắn nữa chị =)))
Chị ưa thích môn học nào nhất, thiên về Tự nhiên hay Xã hội?
Chị đam mê môn học nào thì hãy chọn ngành nghề tương ứng với môn học ấy nhé. Chúc chị thành công :D
Cảm ơn em nga :D chị thích Toán lắm, còn ảo tưởng sau này mình làm nhà khoa học nữa :D ngoài ra chị lại có "sở thích khác người" là viết truyện, nhưng bố mẹ cấm quá :( Ừm thì cái này chị đã "ngấm ngầm" lên kế hoạch rồi ;) sau này nhất định phải trở thành nhà viết truyện nhưng đấy chỉ là ngành "phụ" thôi. Chị muốn tìm ngành nào ổn định, xong rồi là có thể kiêm viết truyện rồi ;) Thank You Very Much!

• Like
Reactions: Ngọc's

Vampire Khểnh

Học sinh
Thành viên
14 Tháng bảy 2016
52
31
26
22
Nước
Em cũng ghét là y mà! Em biết chính sách giáo dục thay đổi làm nhiều người mất công ăn việc làm. Chị có thể làm một số nghề khác cũng chứng tỏ được đam mê: vũ công, nhà thơ, nhà báo, diễn viên, phóng viên hay thậm chí là nhà thiết kế, kĩ sư,
Đúng đúng chị cũng thấy như vậy. Thật ra thì nhà báo hay nhà thiết kế cũng không tồi đâu :) chị thích động não viết lách mà :) Nên chị hiện tại chắc phải chăm chỉ tìm kiếm đam mê "chính" của mình nhiều hơn :);)

Ngọc's

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng ba 2017
596
555
201
21
Vĩnh Phúc
THPT Lê Xoay
Nói là nói vậy thôi, chứ còn tìm được nghề đúng với chuyên môn của mình thì khó lắm. Tìm việc làm ngoài năng lực ra thì còn phụ thuộc vào những yếu tố khác nữa , như là quen biết rộng, rồi tiền bạc, v...v...Nhiều người giỏi vô cùng, thế mà khi ra trường lại chẳng có công ăn việc làm đàng hoàng. Học thì học vậy thôi, chứ mục đích sau này của mình vẫn là kiếm tiền, vì thế ngoài con đường tri thức để dẫn tới thành công ra , còn nhiều con đường khác nữa chị, quan trọng là kiếm tiền chân chính:):) Hãy tự tin vào bản thân mình chị nhé, đừng quá lo lắng

• Like

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Nói là nói vậy thôi, chứ còn tìm được nghề đúng với chuyên môn của mình thì khó lắm. Tìm việc làm ngoài năng lực ra thì còn phụ thuộc vào những yếu tố khác nữa , như là quen biết rộng, rồi tiền bạc, v...v...Nhiều người giỏi vô cùng, thế mà khi ra trường lại chẳng có công ăn việc làm đàng hoàng. Học thì học vậy thôi, chứ mục đích sau này của mình vẫn là kiếm tiền, vì thế ngoài con đường tri thức để dẫn tới thành công ra , còn nhiều con đường khác nữa chị, quan trọng là kiếm tiền chân chính:):) Hãy tự tin vào bản thân mình chị nhé, đừng quá lo lắng
Đúng đó. Cái gì cũng theo cái duyên của mình đến với nghề nào nữa cơ.

Vampire Khểnh

Học sinh
Thành viên
14 Tháng bảy 2016
52
31
26
22
Nước
Cảm ơn em nhiều lắm :) được rồi được rồi, chị sẽ thử xem sao :) Đúng là không phải chỉ có một con đường, có lẽ chị đã quá nhút nhát rồi chăng :( Thôi thì học cách độc lập có trách nhiệm với bản thân nhiều hơn :D

• Like
Reactions: Ngọc's

toilatot

Banned
Banned
Thành viên
1 Tháng ba 2017
3,368
2,140
524
Hà Nam
THPT Trần Hưng Đạo -Nam Định
ừm đứng đầu khối hả giỏi đấy nhưng
mà phải xem chị học trường nào
vì đầu khối chỉ qua là chuyện thường thôi
còn quan trong đó là trường có hs ntn

• Like

Vampire Khểnh

Học sinh
Thành viên
14 Tháng bảy 2016
52
31
26
22
Nước
thế có lẽ bạn sẽ vượt qua thui
còn mik học kó chuyên đuywngs đầu khối là chuyện thường từ hồi nhior đến giờ
mik cảm thấy bản thân mik dốt nhiều lắm
Đúng đấy. Mọi người thì cứ bảo giỏi này giỏi nọ sướng thế, haiz nhưng họ đâu biết mình cảm thấy vẫn thật sự kém cỏi :(

toilatot

Banned
Banned
Thành viên
1 Tháng ba 2017
3,368
2,140
524
Hà Nam
THPT Trần Hưng Đạo -Nam Định
ko mik ko nghĩ là cái đích nhé
mà cái đích của mik khác bạn
mà bạn ở thành ơhoos hả
chuyên anh hả

• Like

Vampire Khểnh

Học sinh
Thành viên
14 Tháng bảy 2016
52
31
26
22
Nước
ko mik ko nghĩ là cái đích nhé
mà cái đích của mik khác bạn
mà bạn ở thành ơhoos hả
chuyên anh hả
Ừm mình ở Hà Nội nhưng ko chuyên anh đâu. Lớp mình từ c2 đa phần là tiếng anh nhưng trường c2 của mình lại thiên về toán văn nhiều hơn :confused: Cậu biết thế nào rồi đấy :rolleyes: Anh mình phải cố gắng kinh khủng mới leo lên top 10 người đầu lớp, còn toán văn ko lo

Top Bottom