Nắm 10 – 40% kiến thức lớp 10, 11 liệu có thể đỗ ĐH?

H

hocmai.cskh

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các em,

Nếu chỉ nắm 10 - 40% kiến thức lớp 10, 11 liệu có thể đỗ đại học hay không? Hãy cùng bày tỏ ý kiến của mình tại topic này nhé!

Trong tháng 9, Hocmai.vn tổ chức chương trình khuyến mãi dành cho các khóa học lớp 10, 11: 100 thành viên đầu tiên đăng kí trọn gói khóa học lớp 10, 11 từ ngày 15/9-25/9 sẽ được học miễn phí thêm một khóa học tương ứng.

>>> Thông tin chi tiết về chương trình này các em có thể xem tại link http://tintuc.hocmai.vn/bang-tin-truong/thong-tin-dich-vu/20836-nm-chc-t-10-40-c-hi-i-hc.html

Last edited by a moderator:
A

alexandertuan

10-40 % kiến thức thì đương nhiên là cơ hội thi đỗ Đại Học thì rất nhỏ. Em tin rằng chỉ khi nào có đủ từ 80% kiến thức trở nên thì mới có khả năng đỗ Đại Học. Đặc biệt là kiến thức sách giáo khoa.

Last edited by a moderator:
N

nach_rat_hoi

Em nghĩ là không, chắc đỗ được Cao đẳng thôi,...
Tạm tính trung bình thế này, nắm 100% thì tương ứng 30 điểm, nếu mà 40% thì cũng chỉ được 12 điểm,..vậy còn chưa qua điểm sàn nữa,....

Nếu mà may mắn cao thì có thể đỗ với mức điểm trên điểm sàn 1 tí,..

C

clover141

Theo e cái này còn tùy thuộc xem cái phần trăm đó là nắm của phần nào. Theo e đc biết có nhjều phần đã đc bộ lược bỏ nếu nắm phần đó coi như tiêu. Nhưng nếu phần kiến thức ấy rơi vào trọng tâm vẫn có khả năng đậu đh. Có thể đó k là 1 trườg công lập chính quy nhưng những trường thấp hơn vẫn có khả năng. Em tin rằng không có gì là k thể nếu ta biết tận dụng tối da tiềm lực bản thân.

H

hocmai.diendan

:) nãy, giờ toàn thấy ý kiến cho là không quan trọng. Sau 1 năm làm về tư vấn tuyển sinh tiếp xúc với nhiều trường hợp dở khóc dở cuời vì việc thiếu 0.5 điểm có khi là chỉ 0.25 điểm. Lúc đó các em mới thấy việc 10 hay 20% nó quan trọng thế nào. 1% Còn quý nữa là ... Mặt khác, kiến thức là một chuỗi vòng tròn đồng tâm từ thấp đến cao. Nếu không có cái gốc, cái nền mà xây lên. Đặc biệt là các môn tự nhiên, nhất là môn Hóa, mất gốc thì toi luôn chứ đừng nới 30-40%. Anh chia sẻ chút ít ý kiến của bản thân nhé :D

N

nach_rat_hoi

:) nãy, giờ toàn thấy ý kiến cho là không quan trọng. Sau 1 năm làm về tư vấn tuyển sinh tiếp xúc với nhiều trường hợp dở khóc dở cuời vì việc thiếu 0.5 điểm có khi là chỉ 0.25 điểm. Lúc đó các em mới thấy việc 10 hay 20% nó quan trọng thế nào. 1% Còn quý nữa là ... Mặt khác, kiến thức là một chuỗi vòng tròn đồng tâm từ thấp đến cao. Nếu không có cái gốc, cái nền mà xây lên. Đặc biệt là các môn tự nhiên, nhất là môn Hóa, mất gốc thì toi luôn chứ đừng nới 30-40%. Anh chia sẻ chút ít ý kiến của bản thân nhé :D

Em tưởng đây là khi mình đã có tầm khoảng 40% rùi, nhưng mà cái 40% này chắc là nằm ở gốc,chứ nó ở ngọn thì,...=)).

Câu hỏi này e thấy chưa rõ ràng lắm,..kể chi là bây giờ mới nắm chừng đó %, giờ mới phấn đấu thì dễ trả lời,..chứ nắm 10-40%,...thi ĐH được qua điểm sàn là điều cực khó!

C

clover141

anh trả lời hình như ko vào đúng vấn đề.
Vấn đề đc đặt ra ở đây là nếu với 40% lượng kiến thức có thể đậu đh k? Bọn e điều biết 0.25 cũng có thể quyết định đậu rớt mà. Hầu hết mn đều bảo rớt nhưng e tin vẫn có khả năng đậu. Nếu xét như anh hôi néc 100% là 30đ e cho là chưa thỏa đáng vì chưa chắk nắm hết kiến thức đã 30đ. Những thủ khoa hằng năm chưa chắc ai cũng nắm hết 100% kiến thức.

N

nach_rat_hoi

anh trả lời hình như ko vào đúng vấn đề.
Vấn đề đc đặt ra ở đây là nếu với 40% lượng kiến thức có thể đậu đh k? Bọn e điều biết 0.25 cũng có thể quyết định đậu rớt mà. Hầu hết mn đều bảo rớt nhưng e tin vẫn có khả năng đậu. Nếu xét như anh hôi néc 100% là 30đ e cho là chưa thỏa đáng vì chưa chắk nắm hết kiến thức đã 30đ. Những thủ khoa hằng năm chưa chắc ai cũng nắm hết 100% kiến thức.

Hi, vậy ngoài nắm hết kiến thức ra thì còn cách nào để được 30d nữa em, điểm số đánh giá tri thức có trong đầu,..:).
Nói là nắm hết kiến thức thì(còn cái gì là không biết nữa đâu),...nên a so ngang như thế,..
Chắc chắn là những bạn được 30d ấy k thể nắm hết toàn bộ tất tần tật được,nhưng cũng nắm được tất cả những cái trọng yếu!

Dù sao thì với 10-40% kiến thức mà đỗ ĐH thì cực khó!!!

C

clover141

E đâu nói là dễ. Em nói là vẫn có thể đó chứ. Nắm 100% nhưng quá trình làm bài chưa chắc. Bài đó anh biết làm nhưng bấm máy saj vẫn rớt thuj

A

alexandertuan

cái gì cũng có cái giá của nó cả các bạn
30-40 % thì nếu có đậu cũng chỉ vào những trường chất lượng thấp thôi.
nắm đầy đủ kiến thức căn bản khi đi thi + với vốn tìm hiểu thêm trên sách, mạng,... thì hi vọng đậu các trường như y, sư phạm, bách khoa,...
Nói chung thì cũng không có gì là chắc cả. Quan trọng là nỗ lực của bản thân trong học tập + với sự bình tĩnh + chút may mắn là sẽ đỗ cao. Chứ nếu 30-40 thì chứng tỏ người đó chưa nỗ lực trong ôn tập kiến thức mà như vậy ở nhà đi còn hơn

C

clover141

Bạn nói đó chỉ là chủ quan. Sao k khách quan mà nhận xét. Đồg ý là ko thể đậu cao nhưng k thể dựa vào lượng kiến thức nắm đc mà phán xét người đó chưa học hết sức. K phải ai cũng là người thông minh, có những người tầm trên ắt có người tầm dưới. Hoặc có những bn có hoàn cảnh khó khăn sao k xét đến. Thế chả nhẽ bảo họ ở nhà chấp nhận số phận ak.

A

alexandertuan

bạn có lý đấy
Nhưng ngưu tầm ngưu mã tầm mã mà. Nếu sức học làng càng mà nắm 30-40 là tiêu.
Nếu bạn học không giỏi nhưng nắm chắc kiến thức thì sẽ đậu cao (cần cù bù thông mình mà)
còn những người thông minh cách mấy mà nắm 30-40 thì theo mình cũng chẳng thể đậu cao. Nếu có đậu thì vớt vào mấy trường ho lao
trường hợp đầu óc siêu việt thì không xét tới
Còn những bạn nghèo khó. Nếu quả thực là có năng lực, họ nên tìm những người mình có thể phát triển và thi đại học đậu hay không chưa chắc đã quan trọng, họ có thể thăng tiến theo nhiều con đường khác. Còn nếu nhà nghèo nên không đi học đầy đủ, các bạn đó có thể đăng kí các trường vừa sức (anh mình thi đậu cao đẳng Nha Trang dù học dở đấy)

N

nguyengiahoa10

Bạn nói đó chỉ là chủ quan. Sao k khách quan mà nhận xét. Đồg ý là ko thể đậu cao nhưng k thể dựa vào lượng kiến thức nắm đc mà phán xét người đó chưa học hết sức. K phải ai cũng là người thông minh, có những người tầm trên ắt có người tầm dưới. Hoặc có những bn có hoàn cảnh khó khăn sao k xét đến. Thế chả nhẽ bảo họ ở nhà chấp nhận số phận ak.
Xin cám ơn đã biết cảm thông chia sẻ với những người như chúng tôi :)
Nhưng đúng như bạn trên nói, chúng tôi phải đành chịu "
ở nhà chấp nhận số phận" thôi!
Bởi vì đại học là 1 thử thách lớn, mà không phải ai cũng có thể vượt qua!
p/s: với 30-40% kiến thức bạn vẫn nên thử đại học 1 lần, biết đâu gặp được may mắn, nếu không thì xoay qua học nghề kiếm sống, chẳng có gì đâu!

N

nguyengiahoa10

Nếu bạn học không giỏi nhưng nắm chắc kiến thức thì sẽ đậu cao (cần cù bù thông mình mà)
Cho mình hỏi tí, nắm chắc kiến thức là ntn?
Học thuộc làu làu lí thuyết?
Cái đó mình đã làm rồi, vẫn rớt thảm hại,
và bây giờ mình không bao giờ tin ai nói với mình câu "chăm chỉ chịu khó cần cù bù thông minh nữa"
thông minh là cái trời cho, sự nhạy bén trong việc vận dụng lí thuyết để giải quyết vấn đề
cần cù học thuộc cũng như không, đâu phải ai sinh ra cũng thông minh?

C

clover141

Bạn nói ngưu tầm ngưu mã tầm mã. Vậy kẻ học tệ k thể làm bạn người học tốt ư. Mình nói bạn có nhiều người muốn học tốt lắm chứ nhưng cái quan trọng họ k có khả năng tiếp thu tốt và k thể suy luận quá sâu xa vậy thì họ phải làm sao? Về nhà cày ruộng à?

L

lovelybones311

Xin cám ơn đã biết cảm thông chia sẻ với những người như chúng tôi :)
Nhưng đúng như bạn trên nói, chúng tôi phải đành chịu "
ở nhà chấp nhận số phận" thôi!
Bởi vì đại học là 1 thử thách lớn, mà không phải ai cũng có thể vượt qua!
p/s: với 30-40% kiến thức bạn vẫn nên thử đại học 1 lần, biết đâu gặp được may mắn, nếu không thì xoay qua học nghề kiếm sống, chẳng có gì đâu!

10-40% kiến thức này nên xét theo một cách khách quan hơn...đó là kiến thức ở phần nào...
nếu là kiến thức ở phần gốc,là cốt lõi để học lên trên thì nắm khoảng 40% kiến thức và với một người chỉ cần IQ khá(Chưa cần phải thông minh xuất sắc) là vẫn đủ để đỗ đại học với số điểm cao đó,không phải cao quá nhưng theo mình vẫn đỗ được KTQD(Mình đã từng thấy có người như vậy).Còn nếu kiến thức này ở phần giữa ...học mà k có gốc thì thật ra dù có nắm tới 70% nhưng cũng chỉ coi là nhiều chứ không phải sâu ...vẫn đủ để thi đại học nhưng chưa chắc điểm đã cao đâu...Đại học có rất nhiều đó bạn...đâu cứ nhất thiết phải vào trường điểm ...đầy người tốt nghiệp bằng đỏ trường điểm mà ra trường chưa chắc đã xin nổi việc đâu...Cái quan trọng là chọn đúng trường,chọn đúng nghề,theo đúng đam mê,và vận may nữa ...Bởi cái quan trọng vẫn là kiếm sống,làm đẹp cho đời thôi.

L

lovelybones311

Thật ra cái IQ không thể hiển ở điểm thi ...mà nó thể hiện ở phương pháp học,ở cách tiếp thu và thời gian tiếp thu,cần cù tới mấy,siêng năng tới mấy mà không có phương pháp học đúng...ĐH điểm vẫn thấp thôi....

Ví dụ rất đơn giản thôi,thường gặp là đằng khác,có thể thấy rất rõ....Ví dụ đi thi một kfi thi học sinh giỏi,bạn làm được điểm cao nhất,nhưng khi về các giáo viên và bạn bè vẫn chỉ đánh giá bạn ở mức thường thôi :) Và họ nói đó là vận may.

P/s:Mình nói thế không phải khuyến khích cái lười đâu nhé:p

N

nguyengiahoa10

10-40% kiến thức này nên xét theo một cách khách quan hơn...đó là kiến thức ở phần nào...
nếu là kiến thức ở phần gốc,là cốt lõi để học lên trên thì nắm khoảng 40% kiến thức và với một người chỉ cần IQ khá(Chưa cần phải thông minh xuất sắc) là vẫn đủ để đỗ đại học với số điểm cao đó,không phải cao quá nhưng theo mình vẫn đỗ được KTQD(Mình đã từng thấy có người như vậy).Còn nếu kiến thức này ở phần giữa ...học mà k có gốc thì thật ra dù có nắm tới 70% nhưng cũng chỉ coi là nhiều chứ không phải sâu ...vẫn đủ để thi đại học nhưng chưa chắc điểm đã cao đâu...Đại học có rất nhiều đó bạn...đâu cứ nhất thiết phải vào trường điểm ...đầy người tốt nghiệp bằng đỏ trường điểm mà ra trường chưa chắc đã xin nổi việc đâu...Cái quan trọng là chọn đúng trường,chọn đúng nghề,theo đúng đam mê,và vận may nữa ...Bởi cái quan trọng vẫn là kiếm sống,làm đẹp cho đời thôi.
Mới có em này mình thấy có cái nhìn sâu sắc và chính xác nhất! Em biết nhìn nhận như vậy thì sau này chắc chắn sẽ đậu được vào trường đại học tốt! :)
Cho anh hỏi em tí, hơn 2 năm nay anh không đụng tới sách vở nữa nên quên hết rồi :( theo chương trình của bộ và cấu trúc đề thi đại học thì khối lượng kiến thức cần thiết để có thể làm hành trang đi thi đại học là bao nhiêu, thời anh thì nhỏ nhất cũng phải 50% trở lên, mấy cái phụ thuộc vào kiến thức chỗ mình mất căn bản, vì thế nên biết cách làm dạng bài này nhưng vẫn không thể làm được!

A

alexandertuan

bạn clover hiểu sai ý của mình rồi ý mình nói là chuyện vào trường cơ chứ học yếu hay học giỏi đâu có khoảng cách gì đâu
Mình học cũng tốt ( không khoác đâu nhé) nhưng đôi lúc cảm thấy không bằng bọn bạn trong khả năng tư duy mặc dù giỏi hơn bọn nó.
Còn chuyện giàu nghèo cũng không cần bàn tán. Vì như mình đã nói rồi quan trọng là bản thân mình vì cuộc sống còn nhiều cơ hội
Hoá+ Ôn từ đầu tới cuối vì đây là môn kiến thức xuyên suốt. Có thể tập trung vào chuyên đề kim loại, phi kim, hidrocacbon, các phương pháp giải hoá, phương pháp giải nhanh,....
lý: Phần lớp 12 ( mình đang học 11) là quan trọng nhất (mọi người nói vậy) nhưng cũng đừng coi thường cơ học và điện học ở các cấp dưới
Toán: mình không rành nhưng nghe mấy anh chị và xem đề thi đại học thấy có parabol, hêpbol, phương trình, tích phân, lượng giác, logarit,... Tập trung vào

C

clover141

Anh gì đó quên oi. Em chỉ có thể nói về môn hóa. Nếu muốn thi tốt môn này thì anh nên chăm học lí thuyết trog sgk. Hóa là môn 3 năm nên phải học hết và k đc bỏ phần nào. Ngay phần đọc thêm cũng phải xem qua. K phảj thuộc lào như vẹt mà phải biết nắm ý từng phần. Theo các đề thj e gjải qua thì lí thuyết là phần dễ saj hơn bt. Hữu cơ dễ hơn vô cơ nếu hjểu rõ bản chất nó. Alaxantuan ( k nhớ) lời văn dễ hjểu lầm. Nhưng em nói đúng. Hj

Top Bottom