Na+CuSO4 ?

D

dethuongqua

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho mình hỏi điều này tí nhé!:D
Khi cho [tex] Na[/tex] tác dụng với dung dịch [tex] CuSO_4[/tex]. Tại sao [tex] Na[/tex] lại phải tác dụng với [tex] H_2O [/tex] trước và sau đó mới tác dụng với dung dịch [tex] CuSO_4[/tex].
Mình có xem trên trang web khác nhưng anh chỵ trả lời mình hok hiểu lắm! Trả lời dùm mình nha!:D

M

minhtuyenhttv

Khi cho [tex] Na[/tex] tác dụng với dung dịch [tex] CuSO_4[/tex]. Tại sao [tex] Na[/tex] lại phải tác dụng với [tex] H_2O [/tex] trước và sau đó mới tác dụng với dung dịch [tex] CuSO_4[/tex].
Mình có xem trên trang web khác nhưng anh chỵ trả lời mình hok hiểu lắm! Trả lời dùm mình nha!:D
ý bạn nói là Na mạnh hơn Cu sao ko đẩy Cu ra khỏi muối phải ko, vì Na là kim loại

kiềm, gặp nước là phản ứng ngay nên ko thể đẩy Cu ra được, ko chỉ Na mà cả Li, K,

Rb, Cs, Ba, Ca, Sr cũng vậy, đều là những kim loại hoạt động nhưng đều ko thể đẩy

kim loại yếu hơn ra khỏi muối

PƯ' này có hai giải đoạn

giai đoan 1 PƯ' vs nước tạo dung dịch kiềm + giải phóng khí

Giai đoạn 2: tác dụng vs muối trong dung dịch có sẵn, nếu tạo ra SP kết tủa (trong

TH này là Cu(OH)2 đấy ) bạn hiểu chưa ? chúc học tốt nhé :x

N

nguyenthuhuong0808

tại có câu hỏi rất hay đó
vì phải lại phản ứng với nước trước
vì nó phản ứng nước trước chứ sao
Na ko phản ứng với CuSO4
mà xảy ra theo hai phản ứng:
Na + H2O - >NaOH + 1/2 H2
2 NaoH +CuSO4 -> Na2SO4 + Cu(OH)2

N

nhoc_maruko9x

Câu này cũng khó giải thích lắm chứ chả đơn giản vậy đâu :)
Các bạn mới chỉ nêu ra cái mà ai cũng biết đó là Na phản ứng với nước trước, chứ chưa ai nêu ra nguyên nhân cả. Nghĩ cái này cũng đau đầu lắm...

M

minhtuyenhttv

Kim loại nhóm IA và 3 kim loại nhóm IIA gặp nước thì PƯ' trước, đó là tính chất của nó rồi, THCS chưa cần biết nhiều đâu anh ạ :-j

O

ongchu_thanhcong

Trong dung dịch [tex] CuSO_4[/tex]. Gồm 2 ion ( [tex] Cu^2+[/tex] và [tex] SO_4 ^2-[/tex]).khi đó 2 ion này bị nước solvate hóa ==> dung môi bao quanh ion, [tex] Cu^2+[/tex] tồn tại dưới dạng phức [tex] [Cu(H_2O)_6]_2[/tex] .
Vậy khi cho Na vào thì
+Bước 1. phải phá vỡ dung môi này sau đó sẽ p/u với [/tex] Cu^2+[/tex] .

Mặt khác Na với H2O ( Kiềm p/u với [tex] H_2O[/tex] nên xảy ra rất mãnh liệt),
Vậy Na phá dung môi và phản ứng với H2O tạo ra NaOH, cuối cùng NaOH với phản ứng với [tex] Cu^2+[/tex] tạo ra [tex] Cu(OH)_2[/tex]

N

nguyenthuhuong0808

nói chung là hãy cứ làm theo những cái được học
có những thứ mình rất muốn hiểu nhưng khi người ta giải thích mình đâu hiểu gì
dù sao thì học hỏi vẫn cứ là tốt
giờ ko hiểu nhưng sau này khi đủ khả năng sẽ tìm lại để hiểu
hjhe

D

dethuongqua

CuSO4 tồn tại trong dung dịch dưới dạng ion Cu2 và SO4 2-. Các ion này bị nước solvate hóa tạo thành 1 lồng dung môi bao quanh ion trung tâm, cụ thể Cu2 tồn tại dưới dạng [Cu(H2O)6]2 . Do đó, khi thêm Na vào thì Na đầu tiên phải phá vỡ cái lồng dung môi này thì mới tiếp xúc đươc với Cu2 và phản ứng. Nhưng như ta đã biết thì phản ứng giữa Na với H2O xảy ra rất mãnh liệt, nên Na phá vỡ lồng dung môi thì đã phản ứng với H2O ==> NaOH, sau đó NaOH này mới phản ứng được với Cu2 tạo Cu(OH)2

Lời giải thích này chắc là của mấy anh chỵ lúp trên ák, nhưng mình chả hiểu solvate là cái gì ấy nhỉ???
Với lại xem đoạn video thí nghiệm ák, lửa bốc cháy phực lên với lại thoát ra chất khí màu trắng, ấy chắc là Hidro nhỉ?

Last edited by a moderator:
O

ongchu_thanhcong

CuSO4 tồn tại trong dung dịch dưới dạng ion Cu2 và SO4 2-. Các ion này bị nước solvate hóa tạo thành 1 lồng dung môi bao quanh ion trung tâm, cụ thể Cu2 tồn tại dưới dạng [Cu(H2O)6]2 . Do đó, khi thêm Na vào thì Na đầu tiên phải phá vỡ cái lồng dung môi này thì mới tiếp xúc đươc với Cu2 và phản ứng. Nhưng như ta đã biết thì phản ứng giữa Na với H2O xảy ra rất mãnh liệt, nên Na phá vỡ lồng dung môi thì đã phản ứng với H2O ==> NaOH, sau đó NaOH này mới phản ứng được với Cu2 tạo Cu(OH)2

Lời giải thích này chắc là của mấy anh chỵ lúp trên ák, nhưng mình chả hiểu solvate là cái gì ấy nhỉ???
Với lại xem đoạn video thí nghiệm ák, lửa bốc cháy phực lên với lại thoát ra chất khí màu trắng, ấy chắc là Hidro nhỉ?

solvate
là chất thu được từ : Solvent và Solute (khi trộn)
Solvent : dung môi
Solute : chất tan

C

changngochamchoi

don gian lam'
Ban nen doc ve day hoat dong hoa hoc.
Vi H2 dung trc Cu nen TD voi Na truoc.

V

vodinhxuan@gmail.com

không được bạn à bởi vì na,k,ca,ba,li là những kim loại kiềm nên khi cho nó tác dụng với muối vì tính háo nước nó sẽ tác dụng với nước đầu tiên.sau khi tác dụng với nước nó sẽ cho ra bazo tiếp tục lấy bazo phản ứng với muối đề bài cho chúng ta sẽ thu được kết tủa.VD:cho na tác dụng với alcl3.
b1:na+h2o--->naoh+ 1/2 h2
b2:3naoh+alcl3---->al(oh)3+3nacl.
chúc bạn học tốt.

loansuper

Học sinh mới
Thành viên
5 Tháng năm 2019
1
0
1
23
Sơn La
THPT Phù Yên
những kim loại tác dụng với nước ở nhiệt độ thường k tác dụng trực tiếp với muối

Top Bottom