Địa Mương là gì?

Thảo luận trong 'BẢNG TIN - PHÒNG SINH HOẠT CHUNG' bắt đầu bởi Nguyễn Trần Thành Đạt 10A9, 9 Tháng bảy 2019.

Lượt xem: 232

1. Nguyễn Trần Thành Đạt 10A9

Nguyễn Trần Thành Đạt 10A9 Tmod Sinh học Cu li diễn đàn HV CLB Lịch sử

Trường học/Cơ quan:
    Trường THPT Bảo Lộc
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Hôm nay hơi lấn sân xíu, mọi người thông cảm.

Các bạn có bao giờ đọc sách thấy con đê, cái mương chưa nhỉ? Chắc chắn là có rồi nhỉ, nó cũng đơn giản giống như cái phần đất thừa, cái chỗ đặt cống, xung quanh mà là rãnh nước chắc cũng có thể gọi là mương ^^

Và đây là hình ảnh một đoạn mương nhỏ mà mẹ mình đào ^^ Một mình mẹ đào, mình đi học, ngồi nhà nấu ăn, đôi khi cảm thấy rất vô dụng :(
    Đoạn mương này có nhiều gấp khúc, mình ước tính tầm 20m (nhiều khúc chưa quay, chưa chụp hết).

IMG20190708180925.jpg IMG20190708180929.jpg

Dưới đây là hình ảnh lúc đào! ^^

Mẹ mình bảo là: "Mẹ mà thuê máy múc, nó múc hư hết đất đó"

À đây là video mình quay được! ^^

Mình đăng topic này có 2 mục đích:
    1) Box địa khá trầm, mình muốn tạo cái gì đó hay hay cho mọi người thảo luận xung quanh về mương.
    2) Mình muốn cho ai chưa biết mương là gì có thể hiểu thêm và công đoạn đào mương như thế nào!

Bảo cùng mọi người thảo luận nha! @Nguyễn Thị Ngọc Bảo
    ---
    Câu hỏi đặt ra: Mương là gì? Mọi người nhìn thấy gì qua video và ảnh? Mương có tác dụng gì?

IMG20190708180929.jpg IMG20190708175203.jpg

Các file đính kèm:

Last edited: 9 Tháng bảy 2019
  2. Tranphantho251076@gmail.com

Tranphantho251076@gmail.com Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường THCS Tiền Yên

Mương là con kênh nhỏ
    Mình thấy đó là 1 rãnh nhỏ chứa nước thôi :p
    Tác dụng của mương thì mình nghe bố mẹ bảo là để cung cấp nước khi cần và thoát nước khi bị ngập

3. hoa du

hoa du CTV Shop quà tặng HMF Cộng tác viên Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS

A Đạt ơi đê với mương khác nhau mà... :(
    Mương tương tự một con suối đó anh... bắt nước từ sông hồ ao lớn chay qua...
    Mương nhỏ hơn con suối và 100% mương là nhân tạo :D
    Mương thường xuất hiện ở các đồng bằng phù sa màu mỡ có tác dụng cung cấp nước tưới tiêu cho các ruộng lúa nước
    Mương là phần không thể thiếu trong ngành nông nghiệp lúa nước đấy! Ở khu e có siêu siêu nhiều mương và róc rách qua bao nhiêu đám ruộng luôn. Mạng lưới mương nước khổng lồ vì chỗ e trồng nhiều lúa gạo... Một lần hồ lớn xả nước là phải thông báo trước tới bà con 1-2 ngày đấy! Thấy thế mới nói mương quan trọng :D
    Nhìn mương mẹ a đào có vẻ khá sơ sai ha... mà hem biết mẹ a định dùng làm gì nhỉ??? :D

shorlochomevn@gmail.com thích bài này.
  4. Nguyễn Trần Thành Đạt 10A9

Nguyễn Trần Thành Đạt 10A9 Tmod Sinh học Cu li diễn đàn HV CLB Lịch sử

Trường học/Cơ quan:
    Trường THPT Bảo Lộc

Anh có bào mương với đê giống nhau đâu trời :(
    Mương mẹ anh đào đề nước từ hồ tưới có thể chảy qua mương và đi xuống suối, xuống thác. Mương này không mấy chắc chắn nhưng chắc cũng sẽ có biện pháp để cho nó chắc chắn thôi shin ơi! Mương này một mình mẹ anh đào đấy *tự hào* . Vào mua mưa như này, nước chảy trong hồ tràn ra ngoài gây úng cây cà phê, hồ tiêu em ạ, nên phải làm mương để thoát xuống suối, xuống thác đó.
    Cũng đúng nè ^^

Tranphantho251076@gmail.comhoa du thích bài này.
  5. Nguyễn Thị Ngọc Bảo

Nguyễn Thị Ngọc Bảo Học sinh gương mẫu Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    ๖ۣۜɮօռìǟƈɛ❦

Ý tưởng rất hay anh ạ.
    Về định nghĩa thì em cũng không rõ lắm; chắc là con đường người ta hay đào để dẫn nước vào đồng ruộng. Tuy nhiên, trong khi ruộng bị ngập thì nó cũng có phần giúp nước mau thoát để đổ về con sông lân cận. Trước nhà em, qua bên kia đường cũng có một cái được xây lại luôn- người dân đây gọi là mương nhưng nó lại không dùng để tưới(hiếm thấy, thi thoảng mới thấy bà em múc dưới đó lên thôi.),... mà chủ yếu là để thoát nước thôi ạ. ^^
    Qua ảnh là con mương (mà chắc mẹ anh đào thôi?).
    @Hà Chi0503 Vào đây, đang chán.

6. Đỗ Hằng

Đỗ Hằng CTV box Sinh Cộng tác viên Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Hợp Thành

Theo em thì mương được dùng để dẫn nước ạ
    Ở ngoài đồng người ta chỉ có cách là dùng mương để dẫn nước vào ruộng thôi ạ

7. vương giả

vương giả Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    tùy tâm

Mương là con đường người ta hay đào để dẫn nước vào đồng ruộng,thường là thế.

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted