Hỏi-Đáp Mua điện thoại

phuonglinhng2607

Học sinh mới
Thành viên
9 Tháng mười 2021
1
2
6
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Năm nay em sắp lên lớp 10. Mẹ nói nếu thi đỗ cấp 3 vào trg mà mẹ muốn mẹ sẽ mua cho e đth nhưng lỡ em ko đậu thì hc đại hc mới đc mua. Em sợ khi em lên lớp 10 không có đth bạn bè sẽ nói em này nọ lắm. Nhà em ba mẹ chỉ sài đth cục gạch nên em cũng không biết lm sao nữa. Em có laptop nhưng mà khi nào cần thiết mới đc dùng :(. Mọi ng nghĩ sao về trg hợp của em ạ.
Em cảm ơn ạ

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Năm nay em sắp lên lớp 10. Mẹ nói nếu thi đỗ cấp 3 vào trg mà mẹ muốn mẹ sẽ mua cho e đth nhưng lỡ em ko đậu thì hc đại hc mới đc mua. Em sợ khi em lên lớp 10 không có đth bạn bè sẽ nói em này nọ lắm. Nhà em ba mẹ chỉ sài đth cục gạch nên em cũng không biết lm sao nữa. Em có laptop nhưng mà khi nào cần thiết mới đc dùng :(. Mọi ng nghĩ sao về trg hợp của em ạ.
Em cảm ơn ạ
Nếu muốn dùng điện thoại em nên nghĩ đến những lợi ích cốt lõi mà nó mang lại thay vì chỉ để "bằng bạn bè". Vật chất không làm tình bạn của em sâu sắc hơn hay được nhiều bạn yêu mến hơn đâu. Chị khuyên em hãy dùng điện thoại khi em thật sự cần thiết và khi nó mang lại lợi ích tốt cho em nhé. Em có laptop để hỗ trợ việc học cũng là hơn nhiều bạn rồi, lên cấp 3 chắc chắn sẽ có nhiều cơ hội dùng lap vì nó hỗ trợ khá tốt cho việc học í. Trước mắt em cứ cố gắng hết sức với mục tiêu va hy vọng của ba mẹ nhé!

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,343
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Em sợ khi em lên lớp 10 không có đth bạn bè sẽ nói em này nọ lắm.
Đi học chứ có phải đi chơi đâu em mà em quan tâm đến việc ng khác cười em nhỉ?
Chị thấy laptop là quá đủ để em học trong thời điểm 3 năm cấp 3 rồi nên không cần mua thêm điện thoại đâu trừ khi em học xa nhà, tuần về một lần hoặc lâu hơn.

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,243
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác
Em cảm ơn ạ
Về việc thi đậu trường cấp 3 mà mẹ muốn thì anh nghĩ đầu tiên em phải nghĩ tích cực lên và cố gắng hết sức để thi được vào trường đó, có cố gắng nỗ lực chắc chắn sẽ được đền đáp :D Còn nếu không thì em có thể dùng laptop cũng được, anh cũng thường dùng laptop và thấy cũng khá tiện lợi. Hoặc nếu em cảm thấy cần điện thoại để cập nhật thông tin,... thì em có thể trao đổi với bố mẹ về vấn đề của mình :D

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,676
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Em cảm ơn ạ
Chào em. Chị thấy em đang bị ám ảnh bởi việc mình không bằng bạn bằng bè ấy. Cho chị hỏi em cần dùng điện thoại để làm gì nhỉ? Đồng ý là bây giờ học online các thứ thì cần đến các thiết bị thông minh, nhưng chẳng phải em đã có laptop rồi sao? Dùng tạm mấy năm cấp 3 cũng chẳng sao cả.
Em có chia sẻ sợ lên cấp 3 không có điện thoại sẽ bị bạn bè cười rồi nói này nói nọ. Chị thấy em suy nghĩ chưa được chín. Em muốn có điện thoại chỉ đơn giản là để bằng người ta thì chị nghĩ không cần thiết đâu. Nếu em vẫn muốn điện thoại hãy nghĩ xem mình cần nó để làm gì, rồi hãy nói chuyện với ba mẹ nhé. Chứ chị mới thi xong thptqg nè, và chị khẳng định rằng lên cấp 3 thật sự không cần dùng điện thoại đâu em:v Mặc dù chị cũng dùng điện thoại từ năm lớp 10. Đa số các vấn đề cần truy cập hay gì gì đó chị đều dùng laptop, điện thoại chỉ dùng nghe - gọi và truy cập vào mess, zalo để nhận thông báo kịp thời khi mình không tiện dùng laptop thôi. Còn các vấn đề liên quan đến học tập như học online, lấy tài liệu, làm word, PowerPoint... Thì đều phải dùng laptop cả. Nên điện thoại mua sớm cũng không cần thiết.

Và chẳng phải mẹ em hứa em đậu trường c3 mẹ muốn thì sẽ mua điện thoại. Vậy thay vì ngồi và nghĩ nếu không có điện thoại thì bạn bè sẽ nói bóng gió thì hãy bắt tay vào học đi em ạ. Cố gắng để thi đậu nè, rồi sau đó nói chuyện với ba mẹ.

vangiang124

Cựu TMod Toán
Thành viên
22 Tháng tám 2021
1,199
2,901
346
21
Gia Lai
THPT Chuyên Hùng Vương
Em cảm ơn ạ

Chị nghĩ là điều đầu tiên em suy nghĩ đến nên là gia đình mình có đủ điều kiện hay không, việc em bảo ba mẹ chỉ dùng đth cục gạch thì em phải xem là ba mẹ mình thích thế, hay ba mẹ mình không đủ điều kiện sắm sửa cho bản thân mà cố gắng đặt mục tiêu em đậu thì sẽ cố gắng mua cho em điện thoại để thưởng hay như nào

Về điều kiện gia đình thì em là người biết rõ nhất nên em hãy nhìn nhận một cách khách quan nha, thông cảm cho bố mẹ, chị biết ở độ tuổi đó trong bản thân mỗi người ai cũng có cái gọi là sĩ diện, nhưng không được để nó biến thành đua đòi nha

Còn vấn đề em sợ bạn bè nói này nọ, em yên tâm nếu là một người bạn tốt thì họ chẳng bao giờ để ý đến gia cảnh để chơi với em cả, nếu em gặp ai nói em này nọ vì không có điện thoại thì em đừng ngại nghỉ chơi nhé, vì họ không đáng chơi với em đâu, em đừng quan trọng bạn bè quá, họ chỉ đi với em trong một khoảng thời gian nhất định, cái em cần để ý và trân trọng là gia đình của mình, không ai yêu thương em vô điều kiện như bố mẹ đâu..

Ngày trước bằng tuổi em, chị cũng có những bốc đồng nhất định, vì bạn bè mà vô tình làm mình làm mẩy với mẹ, sau đó thì chị nhận ra và thấy rằng bạn bè thực sự không quá quan trọng như vậy, mà chỉ là cần thiết thôi, không có người này cũng sẽ có người khác, đó là do bản thân mình thôi nè

Tóm lại chị khuyên em nên nghĩ đến bố mẹ nhiều hơn, thấu hiểu và thông cảm cho họ chứ đừng quá đòi hỏi nhé, bố mẹ treo thưởng vậy rồi nên em cứ cố gắng hết mình, vì đậu vào môi trường học tốt chứ không phải vì điện thoại nha, điện thoại chỉ là một phần thôi.

Nếu trong trường hợp là chị, có laptop rồi và gia đình không khá giả thì chị sẽ xin mua cái điện thoại bấm để tiện liên lạc với bố mẹ, bạn bè gì đó, còn việc lên mạng chị sẽ dùng laptop để hạn chế việc quá sa đà vào điện thoại. Vì lên lớp 10 chị ham chơi quá nên có lần phải đưa điện thoại cho bạn giữ để tập trung học, vì chị không kiểm soát được nếu điện thoại cứ ở bên cạnh...

Em cứ lo học để thi đi nha, không cần nghĩ nhiều quá đâu, chúc em đậu vào trường mình mong muốn ^^

H.Bừn

Cựu Mod phụ trách Sinh học
Thành viên
18 Tháng ba 2017
1,218
2,568
419
Gia Lai
'' Người làm nên của, của không làm nên người''.

Anh chị là người đi trước, đã từng trải qua và đôi chút cũng nhận thức rõ hơn về vấn đề này. Em hãy đọc và nhìn nhận để đúc kết được gì đó cho bản thân, nhưng hãy tự mình ngẫm nghĩ, tự mình cảm nhận để xem xét cho chính bản thân mình. Đừng tạo áp lực mà tìm cho mình con đường đúng đắn phù hợp với hoàn cảnh nhé.

Còn nếu có bạn nói này nói nọ về em, lúc này là sự lựa chọn để tìm được người bạn hiểu và đồng cảm với mình, thay vì có một mối quan hệ như vậy, phải khong?

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Em cảm ơn ạ
Trước khi nói chuyện với bố mẹ để xin mua đt thì e nên suy nghĩ kĩ xem hoàn cảnh nhà mình ra sao rồi hãy quyết định có nói chuyện với bố mẹ nữa k nhé.
- TH bố mẹ e có thể mua đt thông minh nhưng do bố mẹ lớn tuổi k biết hoặc k quen dùng đt thông minh nên k muốn dùng( nhà đủ đkien mua) hoặc bố mẹ sợ e dùng đt ảnh hưởng tới việc học thì chị k nói đến nữa.
- Còn TH nhà mình cũng chỉ đủ sinh hoạt thường ngày thì chị nghĩ là e k nên đòi mua thêm đt làm gì cả. Bởi máy tính đã giúp e rất nhiều trong việc học và cả giải trí như: ol fb,mess,.. rồi. Chỉ là k có đt thì hơi bất tiện 1 chút khi k cập nhật thông tin ngay được nhưng e có thể khắc phục bằng việc nhắc 1 bạn chơi cùng là có vấn đề gì gấp mà tớ chưa kịp xem thì cậu báo tớ luôn nhé. Nếu cần thì e có thể dùng 1 chiếc cù gạch để tiện liên lạc với gđ hoặc bbe khi cần thiết là được.
Dùng đt gì, mặc quần áo bao nhiêu tiền thật sự nó k quá quan trọng đâu e ạ. Quan trọng bản thân e thấy thế nào thôi. Nếu là chị thì chị sẽ k chọn cách có đc 1 chiếc đt mà bố mẹ phải vất vả gấp mấy lần bình thường để đáp ứng y/c của con. Tất nhiên nếu e đề xuất có khi bố mẹ e vẫn đồng ý thôi. Nhưng vấn đề việc có 1 chiếc đt thông minh có thực sự quan trọng đến thế k? Có đc nó e( gđ e) được gì và mất gì?
Chị thấy các e cấp2,3 bây giờ khá là đòi hỏi để có thể bằng bạn, bằng bè như phải đi xe máy điện, dùng đt thông minh đời cao… nếu k thì k chịu đi học mà k nhìn nhận lại hoàn cảnh nhà mình.( nhà bạn nào có đkien thì chị k bàn tới nhé).
Nói thật với e chứ c từng dùng đt x2-00 trong 4 năm ĐH( nó cũng chẳng khác đt cù gạch là mấy). Bên cạnh đó c dùng 1 chiếc máy tính cũ do bác chị cho( phải nói là rất cũ). Tuy có bất cập nhưng chị nghĩ mình vẫn khắc phục được, bài vở làm và nộp đủ là được. Bố mẹ hàng tháng vẫn gọi đt hỏi thăm xem có thiếu gì k, có cần gửi thêm tiền lên k, thiếu gì thì cứ bảo bố mẹ…
Các bạn chị cũng từng thắc mắc là:“sao etrai chị dùng đt thông minh mà chị lại k xin bố mẹ mua 1 cái như thế?”
Thật ra etrai chị nó dùng tiền Tết để mua chứ cũng k xin bố mẹ. Chị cũng có thể dùng tiền Tết hoặc xin bố mẹ chắc bố mẹ vẫn cho nhưng chị cảm thấy việc gì thực sự cần thiết thì ưu tiên lên đầu, những cái khác còn khắc phục được thì nên cố gắng k nên đòi hỏi bố mẹ quá nhiều.
Chị k biết gia cảnh e thế nào, dù có đkien hay k thì e cứ thử để ý kĩ xem 1 ngày bố mẹ e phải làm những cv gì, có vất vả k? K phải làm nông mới vất vả đâu nhé, dù làm gì cũng rất áp lực( trong cv, trong cs thường ngày lo cho con cái, nội ngoại…) thì e sẽ thấy để có được 1 chiếc đt có đáng hay k?
Còn nếu e thực sự cần đến nó và bố mẹ có thể đáp ứng được trong khả năng tài chính của gđ thì e có thể xem xét việc mua 1 chiếc đt thông minh cũ giá 1-2tr thay vì đòi mua 1 chiếc đt mới đắt tiền hơn. Vì thực sự nhu cầu của các e bây giờ cũng chỉ để ol fb, nt mess, zalo, nhận thống báo từ trường lớp, chụp ảnh.
Nên là e nên suy nghĩ lại việc muốn 1 chiếc đt và cả sau này cũng nên suy nghĩ kĩ xem việc gì cần thiết, cấp bách thì ưu tiên lên đầu thực hiện trước, còn k thì để sau cũng được.
Chúc e 1 năm học thật tốt, đạt kết quả như e mong muốn và thật nhiều kỉ niệm với bbe, gđ.

Nguyễn Ngọc Diệp 565

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng mười hai 2018
441
187
86
Hà Tĩnh
Tuấn Thiện
Em cảm ơn ạ
mình lớp 11 cũng có dùng đt đâu. mình thấy bth á. dùng cục gạch cũng được á. chỗ mình mấy ac lúc c3 dùng cục gạch nhưng thi 12 xong là mua 12prm luôn í. nên cũng chả ai quan tâm luôn

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,828
929
Đắk Lắk
Em cảm ơn ạ
Ngày xưa hồi đi học bọn c k có đt để xài đâu. Cấp 3 vẫn xài ké của mẹ. Mãi đến lên đh mới đc cho 1 chiếc 1280 thần thánh. Rồi đi làm thêm mới có tiền mua đt cảm ứng.
nên việc có đt để bằng bạn bè thì c nghĩ k cần thiết cho lắm vì e cũng có laptop rồi.
Sau hày khi e lớn hơn 1 chút, tự đi làm kiếm tiền, e sẽ thấy giá trị của đồng tiền và chiếc đt do mình tự mua đc nó đáng quý ntn
Chúc em luôn ĐỦ! :D

hoangtuan9123

Học sinh gương mẫu
Thành viên
26 Tháng một 2018
1,151
2,219
319
Hà Nội
THPT Xuân Đỉnh
Em à, lên c3 ko phải b nào cũng có điện thoại thông minh mang lên lớp đâu và cũng chẳng ai xì xà xì xồ gì về chuyện đó cả. Như a này, mãi cuối 11 anh mới đc cầm con samsung cũ của mẹ để lại còn trc toàn nokia hoi. Nếu như đt mà e định mua có những tính năng mà e thật sự cần thiết, không thể thay thế đc thì có thể chọn những chiếc đt phù hợp mới túi tiền của bản thân nhé.

Top Bottom