Chia sẻ Một tuần trước thi cần làm gì?

vangiang124

Cựu TMod Toán
Thành viên
22 Tháng tám 2021
1,199
2,901
346
21
Gia Lai
THPT Chuyên Hùng Vương
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tadaaaa nhìn lịch tự nhiên thấy còn đúng 1 tuần là 2k4 bước vào kì thi THPTQG rồi, chắc hẳn bây giờ vẫn có một số em còn học nhỉ? Tự nhiên có một số điều muốn dặn dò trước khi tụi em "lên thớt" dựa trên trải nghiệm cá nhân thôi nên chỉ mang tính chất tham khảo nhé.

1. Bây giờ cần học gì?

Thời gian bây giờ chỉ còn 7 ngày thôi, thứ các em cần học bây giờ là LÝ THUYẾT, NHỮNG CÂU SAI NGU chứ không phải là học dạng VD, VDC nữa. Tin chị đi, điểm cao hay thấp chưa chắc phụ thuộc vào việc em làm được câu khó hay không, mà là em làm đúng câu dễ hay không. Thật sự luôn đề thi đại học ấy, nó bẫy tụi em ở những câu tưởng chừng dễ ăn nhất, còn những câu khó thì nói thật là đối với những bạn không quá xuất chúng, không quá giỏi thì thực sự là nhìn vô muốn lụi ngay lập tức, không có một cái hướng nào để làm luôn, nó lạ lắm.

Làm ơn, ngồi lục hết lại các đề mà mình từng làm, những câu từ 1-40 (đối với toán), 1-32 (đối với lý), nói chung là những câu điểm 8 ấy, xem coi là những dạng mình hay sai là dạng nào, note lại tại sao mình lại sai, coi thật kỹ lại để không sai trong phòng thi. Ngày xưa chị làm mấy chục cái đề mà chỉ sai duy nhất một dạng, không hiểu sai nhiều đến vậy rồi mà gặp lại vẫn "ngựa quen đường cũ" ấy. Tóm lại là đừng chủ quan những câu như thế nha. Còn về vật lý, ai cũng biết học lý nặng phần lý thuyết, vì nó rất khó và dễ nhầm lẫn. Thời gian này nên học lý thuyết để lúc đi thi còn chút gì đó đọng lại trong đầu, vì đề lý gần 7 điểm là lý thuyết rồi ý nên chú ý nha.

2. Giờ giấc, sinh hoạt như thế nào?

Gần thi rồi thì không nên thức tới 2-3 giờ học nữa đâu nha, lúc này nên học theo lịch thi ấy, ví dụ như sáng thi lý, hoá, sinh còn chiều thì toán, anh thì những buổi sáng vào đúng cái giờ mà mình sẽ thi, tụi em làm một đề, bấm giờ các thứ đàng hoàng như đi thi thật ấy, nó sẽ giúp tụi em hình thành một cái phản xạ, lúc đi thi thật thì đỡ bỡ ngỡ hơn. Tại bình thường thức tới 2-3 giờ học xong sáng ngủ tới 8 9 giờ, mà đi thi thì 7h30 thi rồi nên nếu cứ giữ thói quen sinh hoạt đó thì đến lúc thi đồng hồ sinh học của tụi em bị đảo lộn dẫn đến cơ thể mệt mỏi, đầu óc không minh mẫn đó nhen.

3. Cần mang theo gì vào phòng thi ?

Chị thấy không cần quá cầu kì gì đâu, cầm nhiều thứ vô lỉnh kỉnh lắm, 2 cây bút mực (lưu ý mang cây bút dùng gần đây chứ không nhất thiết phải mua bút mới tinh vào phòng nha, một số cây bút mới hay bị tắc mực á), bút chì cũng mang cây đang sử dụng cùn cùn xíu để tô ô tròn cho nhanh, nhọn quá tô lâu lắm hihi, 2 cái máy tính (để làm gì thì đọc tiếp phần dưới nha), tẩy (gôm), thước (vì tỉ lệ trong hình vẽ của đề thi rất chính xác nên đôi khi có thể dùng thước ước lượng tỉ lệ đó ^^ Chị hay dùng thước đo độ vì nó kiểu 2 trong 1, vừa có cái đo độ dài vừa có cái đo góc nếu cần).

À mang thêm một chai nước đã bóc nhãn nha, hoặc chai thuỷ tinh trong suốt, nói chung là không có dán gì là được, mua chai aqua rồi xé cái nhãn đi là nhanh nhất :v

Còn nữa, mang theo một chiếc đầu lạnh, một tinh thần thoải mái, chị vô phòng thi hay bị hồi hộp, tim đập balabum sợ lắm cơ, nhưng mà đó là ngày xưa thôi, lớp 12 chị có cái không gian giống đi thi nhiều quá nên chị quen rồi, vô cứ ngỡ như làm bài kiểm tra thường xuyên ở trường vậy á. Lúc thi đừng nghĩ đến là mình phải được 8, 9 điểm môn này bla bla nha, vô tình gây áp lực xong càng làm càng sai đó.

4. Mẹo dành riêng cho người thi khối A00, A01

Thật sự cái này chị nghĩ nhiều bạn có lẽ chưa biết, lúc chị gần thi chị mới đọc được ở đâu đó trên mạng, ui đỉnh lắm ý. Cái ngày mà tụi em thi Lý, Hoá, Sinh ấy, đầu giờ người ta chỉ phát cho tụi em một tờ để tô trắc nghiệm thôi, 120 câu trong một tờ ấy, dùng xuyên suốt 3 môn mà không có thu lại, chỉ thu đề và nháp thôi. Vậy thì những câu nào các em còn phân vân hay chưa có thời gian làm thì hãy nhớ đề (học thuộc luôn càng tốt :D), ghi số liệu vào mặt sau của giấy báo thi, trên bàn, sau máy tính, kiểu tóm tắt ngắn gọn để làm trong giờ Hoá, Sinh nếu em thi A01. Còn một cái máy tính để lưu đáp án nha, nhớ cái này chứ không chép đề mà không ghi lại đáp án thì không biết khoanh câu nào đâu nhé. Nhờ cái này mà trong giờ hoá chị làm được thêm 2 câu lý hihi. Mà ghi cẩn thận không giám thị thấy giám thị bắt đó nha, tranh thủ ghi lúc gần hết giờ chứ đừng để lúc hết giờ rồi giám thị đang đi thu lại đề và giấy nháp thì lại ngồi ghi vội, bị để ý liền đó.

5. Chế độ ăn uống

Ăn uống lành mạnh, ăn những thứ thường ngày mình hay ăn thôi đừng ăn mấy thứ lạ lạ, xưa lớp anh chị kêu đặt chè đậu đỏ về ăn cho đỏ =)) ai dè ăn xong đau bụng quá trời, trưa ăn mà chiều đi thi á, coi có toang không cơ chứ.

_____
Tạm thời chị nhớ được nhiêu đó thôi kkk, chị buồn ngủ quá rùi xin cáo từ trước, mai nhớ thêm cái gì thì chị sẽ cmt sau nhaaa.
Chúc tụi em sức khoẻ và ôn bài thật tốt.

Last edited:

minhloveftu

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
15 Tháng một 2019
3,097
2,567
501
Quảng Trị
Trường Đời
Tadaaaa nhìn lịch tự nhiên thấy còn đúng 1 tuần là 2k4 bước vào kì thi THPTQG rồi, chắc hẳn bây giờ vẫn có một số em còn học nhỉ? Tự nhiên có một số điều muốn dặn dò trước khi tụi em "lên thớt" dựa trên trải nghiệm cá nhân thôi nên chỉ mang tính chất tham khảo nhé.

1. Bây giờ cần học gì?

Thời gian bây giờ chỉ còn 7 ngày thôi, thứ các em cần học bây giờ là LÝ THUYẾT, NHỮNG CÂU SAI NGU chứ không phải là học dạng VD, VDC nữa. Tin chị đi, điểm cao hay thấp chưa chắc phụ thuộc vào việc em làm được câu khó hay không, mà là em làm đúng câu dễ hay không. Thật sự luôn đề thi đại học ấy, nó bẫy tụi em ở những câu tưởng chừng dễ ăn nhất, còn những câu khó thì nói thật là đối với những bạn không quá xuất chúng, không quá giỏi thì thực sự là nhìn vô muốn lụi ngay lập tức, không có một cái hướng nào để làm luôn, nó lạ lắm.

Làm ơn, ngồi lục hết lại các đề mà mình từng làm, những câu từ 1-40 (đối với toán), 1-32 (đối với lý), nói chung là những câu điểm 8 ấy, xem coi là những dạng mình hay sai là dạng nào, note lại tại sao mình lại sai, coi thật kỹ lại để không sai trong phòng thi. Ngày xưa chị làm mấy chục cái đề mà chỉ sai duy nhất một dạng, không hiểu sai nhiều đến vậy rồi mà gặp lại vẫn "ngựa quen đường cũ" ấy. Tóm lại là đừng chủ quan những câu như thế nha. Còn về vật lý, ai cũng biết học lý nặng phần lý thuyết, vì nó rất khó và dễ nhầm lẫn. Thời gian này nên học lý thuyết để lúc đi thi còn chút gì đó đọng lại trong đầu, vì đề lý gần 7 điểm là lý thuyết rồi ý nên chú ý nha.

2. Giờ giấc, sinh hoạt như thế nào?

Gần thi rồi thì không nên thức tới 2-3 giờ học nữa đâu nha, lúc này nên học theo lịch thi ấy, ví dụ như sáng thi lý, hoá, sinh còn chiều thì toán, anh thì những buổi sáng vào đúng cái giờ mà mình sẽ thi, tụi em làm một đề, bấm giờ các thứ đàng hoàng như đi thi thật ấy, nó sẽ giúp tụi em hình thành một cái phản xạ, lúc đi thi thật thì đỡ bỡ ngỡ hơn. Tại bình thường thức tới 2-3 giờ học xong sáng ngủ tới 8 9 giờ, mà đi thi thì 7h30 thi rồi nên nếu cứ giữ thói quen sinh hoạt đó thì đến lúc thi đồng hồ sinh học của tụi em bị đảo lộn dẫn đến cơ thể mệt mỏi, đầu óc không minh mẫn đó nhen.

3. Cần mang theo gì vào phòng thi ?

Chị thấy không cần quá cầu kì gì đâu, cầm nhiều thứ vô lỉnh kỉnh lắm, 2 cây bút mực (lưu ý mang cây bút dùng gần đây chứ không nhất thiết phải mua bút mới tinh vào phòng nha, một số cây bút mới hay bị tắc mực á), bút chì cũng mang cây đang sử dụng cùn cùn xíu để tô ô tròn cho nhanh, nhọn quá tô lâu lắm hihi, 2 cái máy tính (để làm gì thì đọc tiếp phần dưới nha), tẩy (gôm), thước (vì tỉ lệ trong hình vẽ của đề thi rất chính xác nên đôi khi có thể dùng thước ước lượng tỉ lệ đó ^^ Chị hay dùng thước đo độ vì nó kiểu 2 trong 1, vừa có cái đo độ dài vừa có cái đo góc nếu cần).

À mang thêm một chai nước đã bóc nhãn nha, hoặc chai thuỷ tinh trong suốt, nói chung là không có dán gì là được, mua chai aqua rồi xé cái nhãn đi là nhanh nhất :v

Còn nữa, mang theo một chiếc đầu lạnh, một tinh thần thoải mái, chị vô phòng thi hay bị hồi hộp, tim đập balabum sợ lắm cơ, nhưng mà đó là ngày xưa thôi, lớp 12 chị có cái không gian giống đi thi nhiều quá nên chị quen rồi, vô cứ ngỡ như làm bài kiểm tra thường xuyên ở trường vậy á. Lúc thi đừng nghĩ đến là mình phải được 8, 9 điểm môn này bla bla nha, vô tình gây áp lực xong càng làm càng sai đó.

4. Mẹo dành riêng cho người thi khối A00, A01

Thật sự cái này chị nghĩ nhiều bạn có lẽ chưa biết, lúc chị gần thi chị mới đọc được ở đâu đó trên mạng, ui đỉnh lắm ý. Cái ngày mà tụi em thi Lý, Hoá, Sinh ấy, đầu giờ người ta chỉ phát cho tụi em một tờ để tô trắc nghiệm thôi, 120 câu trong một tờ ấy, dùng xuyên suốt 3 môn mà không có thu lại, chỉ thu đề và đáp án thôi. Vậy thì những câu nào các em còn phân vân hay chưa có thời gian làm thì hãy nhớ đề (học thuộc luôn càng tốt :D), ghi số liệu vào mặt sau của giấy báo thi, trên bàn, sau máy tính, kiểu tóm tắt ngắn gọn để làm trong giờ Hoá, Sinh nếu em thi A01. Còn một cái máy tính để lưu đáp án nha, nhớ cái này chứ không chép đề mà không ghi lại đáp án thì không biết khoanh câu nào đâu nhé. Nhờ cái này mà trong giờ hoá chị làm được thêm 2 câu lý hihi. Mà ghi cẩn thận không giám thị thấy giám thị bắt đó nha, tranh thủ ghi lúc gần hết giờ chứ đừng để lúc hết giờ rồi giám thị đang đi thu lại đề và giấy nháp thì lại ngồi ghi vội, bị để ý liền đó.

5. Chế độ ăn uống

Ăn uống lành mạnh, ăn những thứ thường ngày mình hay ăn thôi đừng ăn mấy thứ lạ lạ, xưa lớp anh chị kêu đặt chè đậu đỏ về ăn cho đỏ =)) ai dè ăn xong đau bụng quá trời, trưa ăn mà chiều đi thi á, coi có toang không cơ chứ.

_____
Tạm thời chị nhớ được nhiêu đó thôi kkk, chị buồn ngủ quá rùi xin cáo từ trước, mai nhớ thêm cái gì thì chị sẽ cmt sau nhaaa.
Chúc tụi em sức khoẻ và ôn bài thật tốt.
vangiang124Lên tiếp đi chị ơi, hay quá ạ, em thi khối có bài tổ hợp tự nhiên mà chưa biết cách như chị bày :>>>>

chi254

Cựu Mod Toán
Thành viên
12 Tháng sáu 2015
3,306
3
4,626
724
Nghệ An
THPT Bắc Yên Thành

vangiang124

Cựu TMod Toán
Thành viên
22 Tháng tám 2021
1,199
2,901
346
21
Gia Lai
THPT Chuyên Hùng Vương
View previous replies…

vangiang124

Cựu TMod Toán
Thành viên
22 Tháng tám 2021
1,199
2,901
346
21
Gia Lai
THPT Chuyên Hùng Vương
lên bài hướng dẫn đi chị :>>
minhloveftuĐối với Casio 580VNX
+Menu 4
+Chọn MatA
+Số dòng: 2 (nếu chép đề 2 câu), số cột: 4 (luôn có 4 đáp án A,B,C,D)
+Nhập dữ liệu theo thứ tự
+Tắt máy,mở máy lên vẫn còn (OPTN + 3)

Vậy cho dễ nhìn chứ STO A,B,C,D hơi quằn :vv Tắt máy được nhưng đừng ấn sang các chế độ khác nha, ví dụ như ấn Menu 1 là máy tính trở về phép tính thường, hoặc Menu 9 giải phương trình gì đó thì cũng mất nha. Nói chung là đừng khởi động lại máy (Shift + 9 + 3 + "=" + "=" là khởi động lại) và đừng thoát ra khỏi chế độ ma trận là được.

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Phần mẹo của bạn mình thấy ghi ra giấy rất dễ bị bắt nhé. Nếu bạn nào muốn ghi đề để làm trong những môn tiếp theo thì nên đầu tư thước nhôm và một cái bút chì, như thế sẽ đảm bảo hơn nhiều.

• Like
Reactions: vangiang124

vangiang124

Cựu TMod Toán
Thành viên
22 Tháng tám 2021
1,199
2,901
346
21
Gia Lai
THPT Chuyên Hùng Vương
Phần mẹo của bạn mình thấy ghi ra giấy rất dễ bị bắt nhé. Nếu bạn nào muốn ghi đề để làm trong những môn tiếp theo thì nên đầu tư thước nhôm và một cái bút chì, như thế sẽ đảm bảo hơn nhiều.
S I M Olàm sao mà không bị bắt mới hay á ^^ kiểu như bạn ngồi bạn ghi lên thước là giám thị nhìn qua biết liền. Còn tranh thủ lúc chưa thu nháp thì lấy giấy báo dự thi lật mặt sau lại rồi cứ bình thường như đang nháp là được. Nói chung chủ yếu ai khôn thôi

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
làm sao mà không bị bắt mới hay á ^^ kiểu như bạn ngồi bạn ghi lên thước là giám thị nhìn qua biết liền. Còn tranh thủ lúc chưa thu nháp thì lấy giấy báo dự thi lật mặt sau lại rồi cứ bình thường như đang nháp là được. Nói chung chủ yếu ai khôn thôi
vangiang124thế mà mình vẫn ghi đc bình thường, mỗi tội ghi xong đọc ko biết làm.

• Haha
Reactions: vangiang124

vangiang124

Cựu TMod Toán
Thành viên
22 Tháng tám 2021
1,199
2,901
346
21
Gia Lai
THPT Chuyên Hùng Vương
thế mà mình vẫn ghi đc bình thường, mỗi tội ghi xong đọc ko biết làm.
S I M Okiểu ghi vô thước t thấy còn nguy hiểm hơn thề =)) nhìn nó kiểu nhìn phát biết gian lận :v còn cắm cúi ghi vô giấy thì giám thị k để ý, nghĩ là đang làm bài thoi =)))

• Haha
Reactions: S I M O

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
nhưng mà thu cả đề+nháp mà nhỉ
mỗi nơi mỗi khác à?

• Like
Reactions: chi254
View previous replies…

vangiang124

Cựu TMod Toán
Thành viên
22 Tháng tám 2021
1,199
2,901
346
21
Gia Lai
THPT Chuyên Hùng Vương
#1 À nhớ mang CMND/CCCD và giấy báo dự thi theo nữa nha, coi cẩn thận chứ quên đó mí đứa, ai mà hay bị buồn ngủ thì mua mấy viên socola theo nhenn

Last edited:

vangiang124

Cựu TMod Toán
Thành viên
22 Tháng tám 2021
1,199
2,901
346
21
Gia Lai
THPT Chuyên Hùng Vương
#2 Đã lụi thì không suy nghĩ, tính toán, nhìn thấy đáp án nào thu hút mình nhất thì khoanh, không áp dụng đếm số đáp án ít nhất rồi lụi full đáp án đó (năm ngoái chị áp dụng và sai hết), trước khi lụi cầu nguyện ông bà phù hộ nha hoho xong cứ nhắm mắt nhắm mũi mà lụi thoaiii

Top Bottom