Tâm sự Một số ý kiến về phương pháp rèn luyện não bộ

hoanthanhmuctieu6

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng tư 2020
91
209
51
Thái Bình
Trường Đời
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Sau khi tìm hiểu, nghiên cứu thì mình nhận thấy trí tuệ cực kỳ quan trọng với mọi người, nên mình đã thử tổng hợp, tìm kiếm cũng như tạo ra 1 vài phương pháp nhằm kích thích não bộ hiệu quả.
- Bên cạnh việc ăn uống, ngủ điều độ, hiệu quả, không dính đến những chất kích thích thì mình tổng hợp 1 số như sau
* Buổi tối trước khi đi ngủ, điều chỉnh căn phòng lại 1 lần ( thay đổi vị trí đồ dùng, tạo các chướng ngại vật) . Mỗi sáng thức giấc, che kín mắt, bước xuống giường, đi vòng quanh nhà bằng trí nhớ, làm những công việc quen thuộc thường ngày. căn bản là sử dụng mắt ít đi.
-- Mục đích, rèn luyện về khả năng tưởng tượng không gian, tăng cường trí nhớ, giác quan cảm giác, trực giác và 1 số giác quan khác.
Chỉ tiêu của việc này theo suy đoán của mình là luyện tập thành công là khi bạn nhìn qua 1 căn phòng lạ mà nhớ được toàn bộ vị trí, gọi là liếc phát nhớ như in
-- Yếu điểm: Dễ gây ra tai nạn thương tích, lớ ngớ là đi lun.
---> Cái này mình dựa theo 1 phương pháp đã có nhưng cải tiến thêm 1 chút nhưng mình không nhớ rõ tên nên tạm gọi là phương pháp giả mù.
*Chơi cờ vua
--Bước một làm một ván cờ bình thường, nghiên cứu các thế trận rồi dần dần tăng tốc độ chơi lên ( Cơ vua bình thường-> cờ nhanh-> chớp-> siêu chớp)
Rèn luyện cách tư duy nhanh từ từ, tư duy chiến thuật...- được sử dụng khá nhiều
*Học lập trình
--Nghiên cứu, học 1 ngôn ngữ lập trình, rồi tự viết ra 1 chương trình, 1 con game nào đó,
-- Rèn luyện khả năng tư duy logic, sáng tạo
* Phản biện.
--- Đọc 1 đoạn văn, nào đó rồi bắt đầu phản biện lại ý kiến trong đó theo 1 ý kiến ngược lại, rồi từ từ nâng dần mức độ và tốc độ
Cách luyện tập, viết 1 bài nếu ý kiến về 1 vấn đề. Rồi sau đó, nhìn vào bài viết đấy ròi tự mình phản biện, phân tích kín kẽ, dần dần để thành 1 thói quen.
Cách khác là đặt câu hỏi liên tục trong đầu về bất kỳ vấn đề gì.
VD: Sáng sớm, nhìn lên trời thấy trời nhiều mây. Tự đặt câu hỏi, liệu nay có mưa hay không? Các nguyên nhân là gì, có gió lạnh hay không, Trời oi nóng hay bình thường, không khí ẩm hay khô... ( Nhưng cách này yêu cầu kiến thức cao)
--Mục đích là để luyện kỹ năng phân tích, xẻ bới, tư duy phản biện. Cái mình hướng đến là khi gặp 1 vấn đề mà ngay lập tức nhìn ra sự đa chiều trong đó, xóa bỏ mọi sơ hở, lỗ hổng ngay lập tức.
*Đọc sách
- Thêm kiến thức càng tốt. Bên cạnh thêm kiến thức thì đọc lấy nội dung chính, đọc nhanh các thứ. đọc các tiểu thuyết, thế giới quanh ta
--Mục đích: Nhằm rèn luyện khả năng phân tích, tìm kiếm. Mục tiêu của mình là đọc nhanh = Lenin là được.
BÊn cạnh luyện IQ thì EQ cũng cần nên đọc tiểu thuyết các thứ cũng quan trọng. Theo mình nên mua sách hơn là đọc Ebook.
*Viết nên 1 câu chuyện, dù ngắn hay dài cũng được, vẽ vời các thứ
- Mục đích là rèn tính sáng tạo nghệ thuật, dù với mình làm 1 thứ gì đó = tất cả cảm xúc đã là nghệ thuật rồi nhưng vẫn nên luyện tập rõ ràng.
* Lúc thư giãn thay vì lướt face thì ngồi lặng lẽ giữa thiên nhiên.
Mục tiêu là để não bộ thư giãn, giảm stress...nhiều ý tưởng mình hiện ra bằng cách này
*Cười, mỗi buổi sáng đọc 1 câu chuyện cười, xem 1 bức ảnh cười
-- Tinh thần cực kỳ quan trọng, trong thể thao, nếu như mất tinh thần thì thể lực khỏe mấy cũng chẳng giúp gì nên phải có tinh thần vui vẻ.
*Tập thể dục rồi học.
-- Trước khi học, tập thể dục thật sảng khoái rồi tắm nước mát lạnh, rồi học. Theo như kinh nghiệm của mình, khi mình đá bóng xong vào học thì mình tiếp thu được nhiều kiến thức hơn bình thường. Nên tắm buổi sáng cảm giác sướng lém.
* học toán lý hóa
-- Theo mình, học mấy môn đó không phải là học lấy kiến thức mà chính là học tư duy, học cách phân tích, nhiều thứ.. nên coi như học là 1 buổi luyện tập đi
* Trò chơi với những lá bài
-- Bốc 1 lá bài bất kỳ, mỗi lá bài là 1 con số từ 1->13, rồi đặt lá bài vào lại bộ bài, rồi lại lặp lại, sau đó tăng dần đi bằng cách bốc 2,3 ,4 lá cùng một lúc.
Phương pháp này thay thế cho phương pháp con xúc sắc.
-----
Căn bản là do mình mới tổng hợp, nghĩ ra nên có lẽ có sai sót, nếu mn có ý kiến gì hoặc bài tập nào khác thì có thể bảo mình, mình xin cảm ơn. Từ ngày mai mình sẽ bắt đầu luyện tập và ghi nhật ký hàng ngày. Coi như để có áp lực luyện tập đi ha, vì mục đích trước mắt là đậu kỳ thi năng lực đậm chất tư duy và sau này là cả tương lai.
------
Mình cũng không biết đúng box không nhưng có gì mong mn thông cảm !

Hy _ Nhiên

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
5 Tháng mười một 2018
501
1,205
176
18
Nghệ An
THcS Quỳnh Hồng
Cho mình hỏi chỗ trò chơi với những lá bài là ý là đoán số trên lá bài phải không ạ?
* bạn đăng đúng box rùi nha!

Hy _ Nhiên

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
5 Tháng mười một 2018
501
1,205
176
18
Nghệ An
THcS Quỳnh Hồng
Cho mình hỏi chỗ trò chơi với những lá bài là ý là đoán số trên lá bài phải không ạ?
* bạn đăng đúng box rùi nha!
Vân Nhi NguyễnMình cảm thấy đây là một bài đăng tổng hợp rất chất lượng đó nha!
Hồi nhỏ mình có từng tập phương pháp giả mù, lý do là để tham gia trò chơi thôi, hồi đó có trò đạp bóng. Hiệu quả của nó không chỉ là khả năng ghi nhớ, tưởng tưởng không gian mà còn rèn luyện thính giác, và các cơ quan cảm giác rất tốt
luyện nhiều có thể cảm giác về nhiệt độ, hướng gió, phân biệt giọng nói, phân biệt trái phải,... luyện tính kiên nhẫn
Đọc sách, vẽ vời,.... thì xả stress cực tốt.....

hoanthanhmuctieu6

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng tư 2020
91
209
51
Thái Bình
Trường Đời
Mình cảm thấy đây là một bài đăng tổng hợp rất chất lượng đó nha!
Hồi nhỏ mình có từng tập phương pháp giả mù, lý do là để tham gia trò chơi thôi, hồi đó có trò đạp bóng. Hiệu quả của nó không chỉ là khả năng ghi nhớ, tưởng tưởng không gian mà còn rèn luyện thính giác, và các cơ quan cảm giác rất tốt
luyện nhiều có thể cảm giác về nhiệt độ, hướng gió, phân biệt giọng nói, phân biệt trái phải,... luyện tính kiên nhẫn
Đọc sách, vẽ vời,.... thì xả stress cực tốt.....
Vân Nhi NguyễnCái trò chơi với những lá bài mình nêu chưa rõ.
-Lấy 1 bộ bài
- Bốc 1 lá bài, nhớ số ghi trên đó, ghi vào giấy, rồi úp xuống. Rồi bốc tiếp 1 lá nữa. Cứ lặp lại như thế. Sau đó tính tổng nhẩm tất cả con số lại.
- rồi sau đó dần dần tăng độ khó lên = cách bốc 2,3,4 lá 1 lúc.
....
Cái này theo nguyên tác là trò chơi cục xúc sắc, nhưng mình thấy dùng với lá bài tiện hơn nên đổi.
--> Mục đích của việc này là rèn trí nhớ ngắn hạn.
--> mục tiêu: Như mấy thần đồng trên TV, nhìn qua 1 lượt bảng chữ số sau đó tự viêts lại được.

xqmwhcosmcvlvm

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng sáu 2022
202
125
61
Bình Định
Theo ý kiến "cá nhân" thì mình nghĩ bạn nên làm việc của bạn và đừng quan tâm những việc khác nếu bạn muốn, những trò chơi trí óc hay rèn luyện não bộ không thực sự giúp bạn tăng iq hay trí nhớ và thực sự không có phương nào như thế cả, nếu tất cả mọi người đều thông minh thì sẽ chẳng còn ai thông minh nữa , chỉ cần làm việc cần làm và chỉ vậy thôi.

Tuyết Sơn

Học sinh
Thành viên
5 Tháng một 2022
122
1
196
36
Hà Giang
Sao mình đọc thấy giống phương pháp tăng cường sự tự kỷ hơn là trí thông minh. Có khi nào bạn nhầm nhãn bí kíp không vậy?

• Like
Reactions: Hy _ Nhiên

Hy _ Nhiên

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
5 Tháng mười một 2018
501
1,205
176
18
Nghệ An
THcS Quỳnh Hồng
Sao mình đọc thấy giống phương pháp tăng cường sự tự kỷ hơn là trí thông minh. Có khi nào bạn nhầm nhãn bí kíp không vậy?
Tuyết SơnHi @Tuyết Sơn mình nghĩ là nó hợp với người hướng nội hơn thôi, chứ không gọi là tự kỷ đâu.
Theo mk nghĩ hợp cái nào thì chơi cái đó thôi chứ ko cần phải chơi hết tất cả và tất nhiên là ngoài chơi mấy trò trên này thì phải kết hợp thêm cả các môn thể thao khác nữa.

hoanthanhmuctieu6

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng tư 2020
91
209
51
Thái Bình
Trường Đời
Hi @Tuyết Sơn mình nghĩ là nó hợp với người hướng nội hơn thôi, chứ không gọi là tự kỷ đâu.
Theo mk nghĩ hợp cái nào thì chơi cái đó thôi chứ ko cần phải chơi hết tất cả và tất nhiên là ngoài chơi mấy trò trên này thì phải kết hợp thêm cả các môn thể thao khác nữa.
Hy _ NhiênThì nó dùng để tự luyện 1 mình mà, đâu phải lúc nào cũng có nhiều người để luyện chung đâu. Mà mỗi người 1 tư tưởng riêng, đâu phải lúc nào cũng có 1 nhóm bạn cùng thích cái việc rèn luyện này đâu chứ.
Nếu bạn thích chơi cùng 1 nhóm thì trên đời này có vô số việc. Nhưng mà mình nghĩ rằng, học thì cũng chỉ có mình học cho mình chứ người khác học chung suốt đời với mình được đâu chứ.

• Like
Reactions: Hy _ Nhiên
Top Bottom