Một số ý kiến đóng góp

L

lamuramses_master

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thân chào các thành viên trẻ của forum hocmai.vn >:D<
Mình là một giáo viên vừa ra trường được 4 tháng ^^ . Đang giảng dạy ở một trường chuyên. Hiện tại mình đang muốn đúc kết thêm kinh nghiệm cho bản thân nên mình tham gia diễn đàn Hóa học của forum các bạn ( cùng một số diễn đàn Hóa học khác ở VN và nước ngoài :) )
Mình đã xem qua các bài viết ở Diễn đàn các bạn. Tuy chưa thể đọc được hết tất cả những bài viết trong Diễn đàn nhưng những bài viết trong thời gian gần đây mình cũng đã đọc qua :) . Và trước tiên mình xin đóng góp một số ý kiến sau :
- Có quá nhiều topic được lập ra , điều này làm cho kiến thức nhìn chung bị loãng ra . Vì hầu hết các topic sau khi được trả lời thắc mắc đều ngừng hoạt động,sau một thời gian dài bị nhấn nhìm xuống các trang phía sau và hệ quả là chúng trở thành rác diễn đàn :-??
- Có lẽ vì đa phần các Mod đều còn trẻ nên kiến thức của các bạn còn chưa vững vàng, và chưa tiếp xúc nhiều với Thực nghiệm nên kiến thức của các bạn còn có phần cứng nhắc, phụ thuộc nhiều vào sách vở mà có phần xa rời thực tế .
Đó là hai điểm chính mà mình muốn góp ý với các bạn. Khi tham gia Diễn đàn của các bạn trẻ sắp vào ĐH đây mình cảm thấy một không khí học tập rất sôi nổi ( dù đang là Tết :) ) . Vì vậy mình muốn đề nghị với các bạn trong BQT cùng nhau thực hiện một số kế hoạch "bố cục" lại Diễn đàn để mọi người có thêm không khí học tập và đạt được kết quả tốt hơn trước :)

D

doi_la_be_kho

lamuramses_master said:
Thân chào các thành viên trẻ của forum hocmai.vn >:D<
Mình là một giáo viên vừa ra trường được 4 tháng ^^ . Đang giảng dạy ở một trường chuyên. Hiện tại mình đang muốn đúc kết thêm kinh nghiệm cho bản thân nên mình tham gia diễn đàn Hóa học của forum các bạn ( cùng một số diễn đàn Hóa học khác ở VN và nước ngoài :) )
Mình đã xem qua các bài viết ở Diễn đàn các bạn. Tuy chưa thể đọc được hết tất cả những bài viết trong Diễn đàn nhưng những bài viết trong thời gian gần đây mình cũng đã đọc qua :) . Và trước tiên mình xin đóng góp một số ý kiến sau :
- Có quá nhiều topic được lập ra , điều này làm cho kiến thức nhìn chung bị loãng ra . Vì hầu hết các topic sau khi được trả lời thắc mắc đều ngừng hoạt động,sau một thời gian dài bị nhấn nhìm xuống các trang phía sau và hệ quả là chúng trở thành rác diễn đàn :-??
- Có lẽ vì đa phần các Mod đều còn trẻ nên kiến thức của các bạn còn chưa vững vàng, và chưa tiếp xúc nhiều với Thực nghiệm nên kiến thức của các bạn còn có phần cứng nhắc, phụ thuộc nhiều vào sách vở mà có phần xa rời thực tế .
Đó là hai điểm chính mà mình muốn góp ý với các bạn. Khi tham gia Diễn đàn của các bạn trẻ sắp vào ĐH đây mình cảm thấy một không khí học tập rất sôi nổi ( dù đang là Tết :) ) . Vì vậy mình muốn đề nghị với các bạn trong BQT cùng nhau thực hiện một số kế hoạch "bố cục" lại Diễn đàn để mọi người có thêm không khí học tập và đạt được kết quả tốt hơn trước :)

đồng chí chú ý ( cứ gọi thế mặc dù đồng chí hơn tôi 1 tuổi ) ở đây chủ yếu toàn hs cả thui
lại còn có một số ông bà già trên 90 hay những cháu bé dưới 10 vào đây
nhưng ý kiến đóng góp của đồng chí thì tôi tán thành cả 2 tay lun

D

dadaohocbai

Về vấn đề topic bị lui dần vào quá khứ thì có 1 cách rất đơn giản đó là hệ thống các topic có câu hỏi hay vào chú ý và nối link vào để các bạn biết mà khong phải lại lập thêm 1 topic nữa có ND tương tự:D:D

D

dadaohocbai

Về vấn đề topic bị lui dần vào quá khứ thì có 1 cách rất đơn giản đó là hệ thống các topic có câu hỏi hay vào chú ý và nối link vào để các bạn biết mà khong phải lại lập thêm 1 topic nữa có ND tương tự:D:D

L

lamuramses_master

Rất vui vì có hai bạn tán thành ý kiến của mình :)
Mình xin có một số đề nghị như sau :
- Hệ thống hóa lại các bài viết trong Diễn đàn ( nếu cần có thể Reset lại , chỉ giữ những bài viết Lý thuyết có giá trị ) .
- Chỉ lập ra một số sbox hoặc topic có nội dung chính như sau :
+ Lý thuyết Hóa đại cương
+ Bài tập lý thuyết Hóa đại cương
+ Lý thuyết Hóa Vô cơ
+ Bài tập Hóa Vô cơ
+ Lý thuyết Hóa Hữu cơ
+ Bài tập Hóa Hữu cơ
+ Giải đáp những câu hỏi Hóa học
+ Hóa học và những điều lý thú ( các bạn có thể trao đổi thêm về thực tế trong topic này )
Chỉ cần 6 topic cơ sở thế là đủ . Không nên lập ra quá nhiều topic :)
Và như thế hoạt động của các Mod cũng tốt hơn vì phạm vi hoạt động thu hẹp . Câu hỏi của các bạn đặt ra cũng nhanh có lời giải đáp hơn.
Và dĩ nhiên một điều nên làm là phải nghiêm cấm spam. Nên thẳng tay delete những bài viết không có giá trị tham khảo :)

D

dadaohocbai

Vấn đề đưa các bài viết vào lại là rất khó anh ah!!Mất thời gian ghê gớm đó.Mà mấy cái sbox kia cũng có ở trên đó nhưng nhận thấy rằng hình như cho vào đó ít người trả lời hơn thì phải:D:D

N

ninuyaa

emcoá ý kiến nè ! có thể đạt ra 1 chế đọ phone chử riêng dành cho câu hỏi & cau trả lời riêng của mổi topic chứ như vậy sẻ rất là ngổn ngan @

L

lamuramses_master

@ninuyaa : ý bạn là font chữ phải không :) . Ý kiến khá hay nhưng không dễ thực hiện vì rất rườm rà mà mình biết các bạn vào học sinh vào website này chắc chỉ với mục đích là : " Đơn giản và nhanh chóng được giải đáp thắc mắc ". Đúng không ?
Việc gom lại có thể không cần thiết,vì mình biết là box Hóa học THPT phổ thông này thiếu gì nhân tài (cứ đọc các bài viết của các bạn là thấy :) , kiến thức rất tốt ). Vậy sao chúng ta không dám Reset lại, xóa bỏ những topic cũ và lập ra những topic mới, sẵn sàng trả lời những câu hỏi thắc mắc của các bạn, đặc biệt là những vấn đề liên quan đến chuyện thi ĐH ?

D

dadaohocbai

NHân tài hok thích nói chuyện thường anh ạ;))Có câu hỏi cứ SGK mà chém tụi này lại biến thành chỗ nói chuyện trên trời <Nói chung là hok có sư phạm>

L

lamuramses_master

dadaohocbai said:
NHân tài hok thích nói chuyện thường anh ạ;))Có câu hỏi cứ SGK mà chém tụi này lại biến thành chỗ nói chuyện trên trời <Nói chung là hok có sư phạm>
À vâng. Dĩ nhiên, cái đó thì mình hiểu. Tâm lý học trò mà :) . Dù là học trên lớp , học thêm hay trên net thì cũng thích được spam , được tranh luận những chuyện bên lề rồi :) . Bình thường mà . Nếu thích mình có thể lập thêm một topic "Chuyện gẫu" để mọi người nói chuyện, tâm sự ... với nhau :)
Tại sao các Mod lại không cùng nhau họp lại và bàn hướng chuyển đổi mới nhỉ .Các bạn là học sinh , là thế hệ 9x thì càng phải linh động chứ ;)

D

dadaohocbai

Đâu đâu !!Ý em bảo là tụi nó giải thích nó hok có chuyên môn.VD như câu hỏi là:C6H5OH có tác dụng đc với CH3COOH hok thì đáng nhẽ đơn giản nói là :KHÔNG <Sách GK mà theo chứ>thì lại có người ba hoa là có rồi đi giải thích<Không cần thiết> .Em hok thích cái kiểu đó nên em là spammer;))

L

lamuramses_master

dadaohocbai said:
Đâu đâu !!Ý em bảo là tụi nó giải thích nó hok có chuyên môn.VD như câu hỏi là:C6H5OH có tác dụng đc với CH3COOH hok thì đáng nhẽ đơn giản nói là :KHÔNG <Sách GK mà theo chứ>thì lại có người ba hoa là có rồi đi giải thích<Không cần thiết> .Em hok thích cái kiểu đó nên em là spammer;))
Cái đó thì cũng tùy trường hợp, nếu giải thích đúng thì phải cực kì hoan nghênh chứ nhỉ ;) . Tuy nhiên nếu là giải thích sai thì ... bó tay :D
Tuy nhiên mình nghĩ dù vậy cũng không nên spam. Nếu họ sai thì mình cứ thẳng thắn góp ý , cùng nhau tranh luận thì sẽ càng hay hơn chứ , kiến thức sẽ từ đó mà nâng dần. Tuy nhiên cũng không nên giải thích cao siêu quá mà xa rời kiến thức Phổ thông
@ Và dĩ nhiên phản ứng giữa C6H5OH và CH3COOH không xảy ra được rồi :D

L

lehoanganh007

lamuramses_master said:
Rất vui vì có hai bạn tán thành ý kiến của mình :)
Mình xin có một số đề nghị như sau :
- Hệ thống hóa lại các bài viết trong Diễn đàn ( nếu cần có thể Reset lại , chỉ giữ những bài viết Lý thuyết có giá trị ) .
- Chỉ lập ra một số sbox hoặc topic có nội dung chính như sau :
+ Lý thuyết Hóa đại cương
+ Bài tập lý thuyết Hóa đại cương
+ Lý thuyết Hóa Vô cơ
+ Bài tập Hóa Vô cơ
+ Lý thuyết Hóa Hữu cơ
+ Bài tập Hóa Hữu cơ
+ Giải đáp những câu hỏi Hóa học
+ Hóa học và những điều lý thú ( các bạn có thể trao đổi thêm về thực tế trong topic này )
Chỉ cần 6 topic cơ sở thế là đủ . Không nên lập ra quá nhiều topic :)
Và như thế hoạt động của các Mod cũng tốt hơn vì phạm vi hoạt động thu hẹp . Câu hỏi của các bạn đặt ra cũng nhanh có lời giải đáp hơn.
Và dĩ nhiên một điều nên làm là phải nghiêm cấm spam. Nên thẳng tay delete những bài viết không có giá trị tham khảo :)
rất cảm ơn ý kiến đóng góp của thầy ...thui gọi là anh cho trẻ thầy ná
dàn sub ở trên theo em là tương đối đầy đủ và hay
nó có thể thay thế toàn bộ sub cũ
điều này em đã có lần đề xuất lên BQT nhưng vẫn chưa được giải quyết
Em sẽ giới thiệu anh với BQT và đề xuất anh làm Mod mới của box hóa học
Box hóa đang rất cần những người trẻ nhưng có kinh nghiệm như anh ^^
Mong rằng sẽ được làm việc cùng anh , cùng xây dựng box hóa ngày càng phát triển

L

lamuramses_master

lehoanganh007 said:
lamuramses_master said:
hic đúng thế thật
kiến thức của em là từ sách vở và thầy cô
anh cóa ciền tặng em 1 phòng thí nghiệm :D
Cảm ơn ý kiến ủng hộ của bạn :)
Tất nhiên với điều kiện của nước ta thì để các bạn ở độ tuổi THPT được tiếp xúc với các bài giảng Thực nghiệm là chưa được nhiều. Tuy nhiên các bạn có thể tự tìm tòi thêm các bài giảng điện tử để xem các thí nghiệm qua WMA , ... Các bạn là thế hệ 9x năng động thì khả năng tìm kiếm,bổ sung thông tin, kiến thức cho mình là một điều quan trọng mà ^^
@Còn PTN thì mình chả đủ điều kiện đâu :)) . Muốn mở một Che.lab với hệ thống đo lường , phân tích ... chính xác thì cũng cần vài triệu $ :D , trong khi lương tháng của mình chỉ tính theo vnd thôi =))

L

lehoanganh007

lamuramses_master said:
lehoanganh007 said:
lamuramses_master said:
hic đúng thế thật
kiến thức của em là từ sách vở và thầy cô
anh cóa ciền tặng em 1 phòng thí nghiệm :D
Cảm ơn ý kiến ủng hộ của bạn :)
Tất nhiên với điều kiện của nước ta thì để các bạn ở độ tuổi THPT được tiếp xúc với các bài giảng Thực nghiệm là chưa được nhiều. Tuy nhiên các bạn có thể tự tìm tòi thêm các bài giảng điện tử để xem các thí nghiệm qua WMA , ... Các bạn là thế hệ 9x năng động thì khả năng tìm kiếm,bổ sung thông tin, kiến thức cho mình là một điều quan trọng mà ^^
@Còn PTN thì mình chả đủ điều kiện đâu :)) . Muốn mở một Che.lab với hệ thống đo lường , phân tích ... chính xác thì cũng cần vài triệu $ :D , trong khi lương tháng của mình chỉ tính theo vnd thôi =))
anh khách sáo thế
bạn ji
cứ xưng hô anh em thôi :)
hì rất vui dc quen biết và tương lai sẽ cộng tác được với anh :D
anh muốn làm mod thì giờ anh viết 1 bản lí lịch và đơn xin nguỵen vọng
em sẽ gửi lên cấp trên và giới thiệu :d

L

lamuramses_master

Làm Mod không phải mục đích chính của mình khi tham gia Diễn đàn này :) . Bởi nhiều lý do là thời gian biểu của mình khá ... lộn xộn :-?? , không đảm bảo là sẽ thường xuyên lên đây tham gia thảo luận cùng mọi người được .
Mình nghĩ mình sẽ có thể đóng góp cho diễn đàn bằng vốn kiến thức + kinh nghiệm hiện thời của mình ( dù còn khá non trẻ :) ) .
Hi vọng là các Mod có thể tiếp thu ý kiến của mình và tổ chức một cuộc họp nhỏ để khởi động lại box . Chuẩn bị hỗ trợ cho các mem sắp bước vào mùa thi :)

L

lehoanganh007

mà em học 12 cũng sắp thi
bận lắm
anh làm mod thì đỡ cho em
em cũng sắp thi rồi

Top Bottom