một số thắc mắc cần giải đáp

L

lamanhnguyen

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

mọi người ơi, cho mình hỏi kim loại Cr có phản ứng với NaOH không? nếu có thì lúc đó Cr thể hiện hoá trị là 3 hay 2 ?
sao sách tham khảo thì nói là có, thế mà trong một số bài tập thì lại không.
2) Cu(OH)2 có phản ứng với NH3, nhưng nó lại k phản ứng voi NaOH , vậy thì có thể xem Cu(OH)2 là chất lưởng tính đuoc ko?
3) trong hoá vô cơ thì nhửng chất nào đuoc coi là chất lưởng tinh?( kể cả kim loai, o xit và hidroxit)
mong mọi nguoi giúp đở, thầy hocmai.hoahoc có thể giúp em đuoc k ạ. em cảm ơn:):):)

N

namnguyen_94

..

1) không thể nói Crom lưỡng tính được. mà chỉ có thể nói lưỡng tính trong các hợp chất của nó, vdu: crom (III) hidroxit lưỡng tính
2) Cu(OH)2 có thể coi là chất lưỡng tính vì nó có thể tác dụng với axit ; tác dụng với NH3 và bó cũng có thể tác dụng với NaOH đặc nóng
3) Ví dụ như : [TEX]Al_2O_3 ; ZnO ; Al(OH)_3 ; Zn(OH)_2 ; Be(OH)_2 ; Ca(HCO_3)_2 .....[/TEX]

G

girlbuon10594

kim loại Cr có phản ứng với NaOH không? nếu có thì lúc đó Cr thể hiện hoá trị là 3 hay 2 ?

~~> Cr không tác dụng với NaOH

+) [TEX]CrO[/TEX] là một oxit bazo, có tính khử

+) [TEX]Cr(OH)_2[/TEX] là một bazo, có tính khử

+) [TEX]Cr_2O_3[/TEX] là một oxit lưỡng tính

+) [TEX]Cr(OH)_3[/TEX] là một hidroxit lưỡng tính

+) [TEX]CrO_3[/TEX] lag một oxit axit, có tính oxh

~~> Từ những điều này cậu suy ra tính chất của nó

P/S: Rất nhiều người nhầm lẫn rằng Cr tác dụng được với NaOH, nhưng điều đó là sai

Chúc học tốt.

S

snnb

giúp mình thêm mấy bài này với :
Bài 1 : cho 3.36 lít khí CO2 vào 200 ml dd chứa NaOH xM và Na2CO3 0,4 M thu được dd X chứa 19,98 gam hh muối . Xác định nồng độ mol/l của NaOH trong dd ?
A. 0,7 M
B.0,75M
C.0,5M
D.0,6 M

Bài 3 : cho các dd sau : BaCl2, NaHCO3 , Nà2CO3, KHSO4 và NaOH tác dụng với nhau từng dôi một . Số cặp chất xáy ra p/u hh ở nhiệt độ thường là :
A.7
B.6
C.4
D.5
bài này ra 6 pu nhưng mình chỉ ra có 5 pu thui mong mọi ngươi viết pt cụ thể của bài này giùm mình

T

thaobyli

Đồng Hidroxit lưỡng tính và nhiệt độ sôi

các bạn cho mình hỏi :
1 Cu td NaOH đặc nóng cho sản phẩm là gì vậy?
2 so sánh nhiệt độ sôi bằng cách nào vậy? Nếu C2H5NH2 và C2H5Cl thì nhiệt độ sôi nào lớn hơn****************************????????:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS

L

lamanhnguyen

kim loại Cr có phản ứng với NaOH không? nếu có thì lúc đó Cr thể hiện hoá trị là 3 hay 2 ?

~~> Cr không tác dụng với NaOH

+) [TEX]CrO[/TEX] là một oxit bazo, có tính khử

+) [TEX]Cr(OH)_2[/TEX] là một bazo, có tính khử

+) [TEX]Cr_2O_3[/TEX] là một oxit lưỡng tính

+) [TEX]Cr(OH)_3[/TEX] là một hidroxit lưỡng tính

+) [TEX]CrO_3[/TEX] lag một oxit axit, có tính oxh

~~> Từ những điều này cậu suy ra tính chất của nó

P/S: Rất nhiều người nhầm lẫn rằng Cr tác dụng được với NaOH, nhưng điều đó là sai

Chúc học tốt.
vậy thì bạn cho mình hỏi các kim loai Be,Pb,Zn có phản ứng vói NaOH không? mình cảm ơn nhiều

L

lamanhnguyen

các bạn cho mình hỏi :
1 Cu td NaOH đặc nóng cho sản phẩm là gì vậy?
2 so sánh nhiệt độ sôi bằng cách nào vậy? Nếu C2H5NH2 và C2H5Cl thì nhiệt độ sôi nào lớn hơn****************************????????:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS
theo mình thì C2H5NH2 có nhiệt độ sôi lớn hơn vì nó có liên kết hidro . con C2H5CL thi ko

N

nhoklokbok

vậy thì bạn cho mình hỏi các kim loai Be,Pb,Zn có phản ứng vói NaOH không? mình cảm ơn nhiều
theo mình thì nó có phản ứng với dung dịch Naoh
có nhiều bạn nhầm lẫn và gọi các kim loại này lưỡng tính, thực chất là hidroxit hay oxit của nó mới được gọi là chất lưỡng tính

Top Bottom