Văn Một số nội dung cần lưu ý đối với môn Ngữ văn thi Đại học năm 2012

• Thread starter phalaibuon
  • Ngày gửi
  • Replies 42
  • Views 21,804

P

phalaibuon

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

MỘT SỐ NỘI DUNG CẦN LƯU Ý ĐỐI VỚI MÔN NGỮ VĂN THI ĐẠI HỌC NĂM 2012
(Là định hướng để ôn tập chứ không phải là tủ. Các em cần lưu ý điều này. Phải học hết đề cương của Bộ Giáo dục cho kỳ thi tuyển sinh 2012)

Câu 2 điểm:

1. Rừng xà nu của Nguyễn Trung Thành
  2. Sự nghiệp sáng tác và phong cách nghệ thuật của Tố Hữu
  3. Nguyễn Đình Chiểu, ngôi sao sáng… (Phạm Văn Đồng)
  4. Chất cổ điển và hiện đại trong các bài thơ “Tràng giang”, “Chiều tối”
  5. Đoạn kết Hồn Trương Ba; đoạn kết Chí Phèo
  6. Vợ chồng A Phủ (Tô Hoài)
Câu 3 điểm:

1. Bạo lực học đường
2. Bệnh vô cảm
3. Nạn bạo hành
4. Nghị lực sống
5.Học tập

Câu 5 điểm

1. Tác phẩm “Hồn Trương Ba da hàng thịt”
  2. Bài thơ “Từ ấy” – Tố Hữu
  3. Chí Phèo – Nam Cao
  4. Đời thừa – Nam Cao
  5. Bài thơ Việt Bắc: Đoạn “Những đường VB của ta… đèo De, núi Hồng”
  6. Phân tích tác phẩm “Chiều tối” (Lưu ý: Chỉ ra vẻ đẹp cổ điển với hiện đại)
  7. Phân tích nhân vật Tnú (Rừng xà nu – Lưu ý cả Tốt nghiệp THPT)
  8. Phân tích tác phẩm “Hạnh phúc của một tang gia”
  9. Phân tích tác phẩm “Vĩnh biệt cửu trùng đài”
10. Một người Hà Nội – Nguyễn Khải
11. Những đứa con trong gia đình (Nguyễn Thi)

Đây là định hướng ôn tập thi Đại học môn Văn của Thầy Phan Danh Hiếu , theo đây Phalaibuon và các bạn mod Văn sẽ chú tâm vào làm dàn ý các đề trên cho các bạn.

Các bạn cũng có thể gửi câu hỏi , thắc mắc của mình liên quan đến đề thi đại học môn Văn tại đây. Câu trả lời sẽ được gửi đến bạn trong thời gian sớm nhất có thể.

Thân ái!

S

spring_bud1935

T học chương trình chuẩn nên không được học tác phẩm "Đời thừa" và " Vĩnh biệt cửu trùng đài". Vậy bạn có thể cho mình 1 ít tài liệu cũng như khái quát cho mình về 2 tác phẩm này được không?

T cũng thắc mắc 1 câu: Theo mình, tác phẩm " Hạnh phúc của một tang gia" ít khi ra, vì tác phẩm này đề cập đến những vấn đề khá nhạy cảm, không phải ai cũng có thể viết được, mà nhất là học sinh! Vâỵ nên bạn có thể lí giải 1 chút về việc xuất hiện câu 5đ liên quan đến tác phẩm này k?

Cảm ơn bạn/anh/chị! :)

P

phalaibuon

T học chương trình chuẩn nên không được học tác phẩm "Đời thừa" và " Vĩnh biệt cửu trùng đài". Vậy bạn có thể cho mình 1 ít tài liệu cũng như khái quát cho mình về 2 tác phẩm này được không?

T cũng thắc mắc 1 câu: Theo mình, tác phẩm " Hạnh phúc của một tang gia" ít khi ra, vì tác phẩm này đề cập đến những vấn đề khá nhạy cảm, không phải ai cũng có thể viết được, mà nhất là học sinh! Vâỵ nên bạn có thể lí giải 1 chút về việc xuất hiện câu 5đ liên quan đến tác phẩm này k?

Đầu tiên , PLB học chương trình chuẩn , sgk cũ nên vẫn được học " Đời thừa " , mình hẹn bạn đến thứ 2 sẽ gửi tài liệu về tác phẩm này nhé.

Còn " Vĩnh biệt cửu trùng đài " là của sgk mới nên PLB không được học nhưng các mod khác sẽ giúp bạn.

Vấn đề thứ 2 , Danh sách trên là định hướng của Thầy Phan Danh Hiếu chứ không phải của mình bạn ạ.

Trong chương trình thi đh đoạn trích "Hạnh phúc một tang gia " không được loại ra.
Nhà văn Nguyễn Khải đã từng nhận xét Số đỏ là một cuốn sách ghê gớm có thể làm vinh dự cho một nên văn học. Đoạn trích HPMTG là một đoạn trích tiêu biểu , có giá trị châm biếm , đả kích sâu sắc và cũng thể hiện nghệ thuật trào phúng bậc thầy của Vũ Trọng Phụng. Hơn nữa trong cách nhìn nhận , đánh giá văn học bây giờ không giống như trước đây. Người ta không còn kiêng nể mà đánh mạnh vào những điều bạn gọi là nhạy cảm để mà nêu bật sự giả dối , bịp bợm hư hỏng của một bộ phận thượng lưu xưa.

Theo cá nhân mình thì việc HPMTG được đưa vào làm câu 5đ không có gì đáng ngạc nhiên.

D

doigiaythuytinh

Câu 5 điểm
Tác phẩm “Hồn Trương Ba da hàng thịt”
Bài thơ “Từ ấy” – Tố Hữu
Chí Phèo – Nam Cao
Đời thừa – Nam Cao
Bài thơ Việt Bắc: Đoạn “Những đường VB của ta… đèo De, núi Hồng”
Phân tích tác phẩm “Chiều tối” (Lưu ý: Chỉ ra vẻ đẹp cổ điển với hiện đại)
Phân tích nhân vật Tnú (Rừng xà nu – Lưu ý cả Tốt nghiệp THPT)
Phân tích tác phẩm “Hạnh phúc của một tang gia”
Phân tích tác phẩm “Vĩnh biệt cửu trùng đài”
10. Một người Hà Nội – Nguyễn Khải
11. Những đứa con trong gia đình (Nguyễn Thi)

Em thấy những câu 5đ trong đề thi thường phân tích theo định hướng, nhận định nào đấy (cái kiểu khái quát từ chi tiết hay tình huóng nào đấy).

Những đề ở trên thì lại theo kiểu phân tích toàn bộ hoặc 1 phần của tác phẩm. Là làm sao ạ?

P

phalaibuon

Em thấy những câu 5đ trong đề thi thường phân tích theo định hướng, nhận định nào đấy (cái kiểu khái quát từ chi tiết hay tình huóng nào đấy).

Những đề ở trên thì lại theo kiểu phân tích toàn bộ hoặc 1 phần của tác phẩm. Là làm sao ạ?

Theo chị nghĩ là phân tích cả thế kia có nghĩa là tất cả các kiến thức có trong tp ấy đề quan trọng , đều có thể ra nên ta phải ôn cả tác phẩm. ^^

Nếu em muốn , chị sẽ dẫn ra 1 số kiểu đề khác nữa cho các bài ấy.

T

thiensuvuive

mình nghĩ năm nay nghị luận xã hội có vẻ nghiêng về học tập, kiểu như :học để làm j.....mấy bạn có tài liệu j tahm khảo ko?

0

0duyboy0

chuẩn

(((phalaibuon)))--------> Ôi!!! Trước hết mình thank chị nha, mọi diều tốt đẹp sẽ tìm đến đúng đia chỉ của chị!!!! Chị này nhiệt tình và dễ thương wá! Mình kết chị ấy rồi đấy.

Last edited by a moderator:
P

phalaibuon

(((phalaibuon)))--------> Ôi!!! Trước hết mình thank chị nha, mọi diều tốt đẹp sẽ tìm đến đúng đia chỉ của chị!!!! Chị này nhiệt tình và dễ thương wá! Mình kết chị ấy rồi đấy.

Cảm ơn bạn , nhưng mà người giúp các bạn lập dàn ý , những điểm quan trọng trong bài là toàn thể mod Văn , PLB không dám tranh công của các bạn ấy đâu.

Bạn lưu ý : Gõ đúng chính tả ở box Văn nhé.

Thân.

L

linhphoebe

- Chị ơi !! c có dàn ý bài làm nào nhận xét về kết thúc của 2 nhân vật trong truyện ngắn của Chí Phèo - N.Cam và Hồn truơng ba - da hàng thit - Lưu Quang Vũ Ko ạ !!!! Search GG toàn thấy nói về kết of Chí Phèo ....

p/s: Và : Suy nghĩ về Triết lí sống trong cuộc đối thoại giữa Trương Ba và Đế Thích :) :)

T

thienduong_banmai

"Đời thừa" thuộc chương trình Nâng cao.(trước nó thuộc CB)
"Vĩnh biệt Cửu Trùng Đài" thuộc chương trình CB,và nó không phải là bài đọc thêm.
Còn "Hạnh phúc của một tang gia" thì rất hay.Còn nhạy cảm thì không,nó phản ánh đúng "hiện thực",và ở giai đoạn đấy(tức thời kỳ 1936-1939) thì nó có tính chất cổ vũ hơn,sao lại nhạy cảm cho được?

Top Bottom