Một bài toán có liên quan đến Sherlock Holmes

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi madagasca, 8 Tháng tám 2009.

Lượt xem: 1,184

1. madagasca

madagasca Guest

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn học. Click ngay để nhận!

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

Một lần Sherlock Holmes đến chơi nhà bác sĩ Watson . Họ ngồi trong phòng khách cạnh một cửa sổ nhìn ra vườn. Từ ngoài vườn , vang lên tiếng cười đùa của một đám trẻ con .
    - anh được mấy cháu ? Sherlock Holmes hỏi .
    Bác sĩ Watson : - Trong đám trẻ con nay không phải chỉ có con tôi mà có trẻ của 4 gia đình . Trẻ nhà tôi đông nhất . Con cậu em thứ nhì , con nhà cô em gái đông thứ 3 , cuối cùng là con nhà ong chú ít nhất. Chúng quậy như vậy vì cả đám không đủ để chia thành 2 nhóm 9 người .
    Nếu nhân 4 số chỉ số trẻ con của mỗi nhà thì được kết quả chính là số nhà của tôi mà anh đã biết.Sherlock Holmes là 1 thám tử có khả năng suy diễn lôgic rất tốt nên chỉ suy nghĩ vài phút , ông bèn nói : - Anh cho thiếu giả thiết nên không thể biết chính xác được số con của mỗi nhà .Xin hãy cho biết thêm ông chú anh có 1 con hay nhiều hơn ?
    Watson trả lời thêm . Sau đó thì Sherlock Holmes đã nói chính xác số con của mỗi nhà .
    Hỏi : - Số nhà của bác sĩ Watson ?
    - Mỗi nhà có mấy con ?

2. quan8d

quan8d Guest

:)>-:khi (75)::khi (107):Số nhà là 120 . Số con mỗi nhà lần lượt là 5,4,3,2

3. kaibayugioh

kaibayugioh Guest

bài này cũng đcj mình cung giải và gia kêt quả như bạn trên bạn có thể tin

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted