Một bài tập có cách giải nhanh rất hay

S

saobanglanhgia

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Để xác định thành phần quặng sắt gồm Fe3O4 và Fe2O3, người ta hòa tan hoàn toàn quặng trong dung dịch HCl dư, kết thúc phản ứng thu được dung dịch A. Dung dịch A tác dụng với 200ml dung dịch KI 0,3M vừa đủ thì thu được dung dịch B và một chất rắn không tan. Lọc bỏ chất rắn, cho dung dịch B tác dụng với khí Cl2 dư thì thu được dung C. Lại cho dung dịch C tác dụng với dung dịch NaOH dư, lấy kết tủa thu được nung đến khối lượng không đổi thì thấy chất rắn cuối cùng có khối lượng thay đổi so với quặng ban đầu là 0,16 gam. Xác định thành phần phần trăm theo khối lượng của quặng sắt.

:D hình như có 1 số mem của học mãi đã biết cách giải nhanh này qua Conference học trực tuyến mà anh tham gia rùi. Ai biết thì cố giữ im lặng nhé :p

N

nguyenthanh1990

khối lượng thay đổi là khối lượng của oxi cung cấp để lên săt III
số mol Fe3O4 = n KI
tới đó rùi làm sao nữa ?

D

dinhan

anh sao béo ơi, xem em làm thế này có tính là nhanh ko:
hỗn hợp ban đầu là Fe3O4 và Fe2O3, chất rắn cuối cùng chắc chắn là Fe2O3. Ta quy đổi hỗn hợp đầu về Fe2O3 cả thì lượng thay đổi 0,16g chính là lượng O thêm vào: 2fe3O4 + O => 3Fe2O3.
...................0,02.........0,01
=> nFe3O4=0,02
Mặt khác khi cho hỗn hợp đầu tác dụng với HCL dư thì sẽ có phản ứng Fe3O4 +8HCl => FeCL2 +2FeCl3+ 4 nước
=> n FeCl3 sinh ra từ Fe3O4 =0,04
khi cho hỗn hợp sinh ra tác dụng với KI thì
FeCl3 +KI=> FeCl2 + KCl + 0,5 I2.
0,06......0,06
=> nFe2O3= 1/2nFeCl3do nó sinh ra =0,01.

S

saobanglanhgia

dinhan said:
anh sao béo ơi, xem em làm thế này có tính là nhanh ko:
hỗn hợp ban đầu là Fe3O4 và Fe2O3, chất rắn cuối cùng chắc chắn là Fe2O3. Ta quy đổi hỗn hợp đầu về Fe2O3 cả thì lượng thay đổi 0,16g chính là lượng O thêm vào: 2fe3O4 + O => 3Fe2O3.
...................0,02.........0,01
=> nFe3O4=0,02
Mặt khác khi cho hỗn hợp đầu tác dụng với HCL dư thì sẽ có phản ứng Fe3O4 +8HCl => FeCL2 +2FeCl3+ 4 nước
=> n FeCl3 sinh ra từ Fe3O4 =0,04
khi cho hỗn hợp sinh ra tác dụng với KI thì
FeCl3 +KI=> FeCl2 + KCl + 0,5 I2.
0,06......0,06
=> nFe2O3= 1/2nFeCl3do nó sinh ra =0,01.

:-w :-w :-w sao bít mà gọi anh là sao béo, :(( anh có péo lắm đâu

D

dinhan

ặc, vẫn hơi anh ạ, em thấy hình trong blog của anh rồi, hí hí anh trông cũng ổn phết nhờ mỗi tội ko biêt là tại ảnh hay là tại người anh thế nhưng em thấy anh còn hơi tùn nữa =))

S

saobanglanhgia

dinhan said:
ặc, vẫn hơi anh ạ, em thấy hình trong blog của anh rồi, hí hí anh trông cũng ổn phết nhờ mỗi tội ko biêt là tại ảnh hay là tại người anh thế nhưng em thấy anh còn hơi tùn nữa =))
:-w nói liên thiên, 1m70 ai gọi là tùn X(
[-( ko spam vấn đề này nữa nhá, thích thì vào blog nhá

D

dinhan

đúng ko nên lấy chiều cao người khác ra mà cười :D ,1.70 hay là gần thế
=)) Cho em hỏi tí, cái bài kia làm thế đúng chưa nhỉ ?????

H

hoasakura

ngoài cách giả của chị an có cách giả nào khác không ạ. em chỉ giả cách bt cũng ra kết qả giống chị an nhưng chả có cách giả nhanh . Anh ngọc có cách gải nhanh rất hay thì cho bọn em biết với :D :D :D

N

nguyenthanh1990

Sau khi kết thúc các quá trình thì thu đc Fe2O3 => m O thêm vào = 1,6 => n FeO trong Fe3O4 = 0,02 =>n Fe3O4 = 0,02 (coi Fe3O4 ~ FeO.Fe2O3)
Có n Fe 3+ trong hh = n I- = 0,06 =>n Fe2O3 trong hh bđầu = (0,06 - 0,02.2)/2 = 0,01 (bảo toàn nguyen tố Fe)
=> % khối lượng các chất trong quặng
Hok bik vầy có nhanh hok nữa ? :-/ :-/ :-/

Top Bottom