Một bài bên Onthi.com

L

loveyouforever84

Có thể đó là đối với những học sinh của tôi
Với những người khác thì tôi không biết, nhưng với học sinh của mình, tôi luôn cố gắng hết sức truyền đạt kiến thức, miễn là các em đó có đam mê và tiếp thu được !

N

nguyenanhtuan1110

Yêu cầu anh Ngọc với anh Thành ko vô 4rum cãi nhau nữa nhá, ko biết đây là lần thứ mấy rồi nữa :(
@anh Ngọc: cân bằng đại số em đc học từ hè năm lớp 8 :-/ :-/ :-/

S

saobanglanhgia

nguyenanhtuan1110 said:
Yêu cầu anh Ngọc với anh Thành ko vô 4rum cãi nhau nữa nhá, ko biết đây là lần thứ mấy rồi nữa :(
:D giáo viên nào dạy học sinh cũng phải nói nguyên tắc cân bằng là "số nguyên tử của nguyên tố ở vế trái bằng số nguyên tử của nguyên tố tương ứng ở vế phải"
Nhưng dùng thuật ngữ "cân bằng đại số" và chọn ẩn, giải hệ phương trình thì anh nghĩ là trên 80% các em lớp 8 chưa hề được nghe đến.
:D còn bít đâu, Anh Tuấn cũng là 1 khủng long lớp 8 (lớp 8 này chắc phải 8 lên 9, chứ 7 lên 8 thì hic :-S )

L

loveyouforever84

nguyenanhtuan1110 said:
Hơ, đâu phải là cãi nhau, làm gì mà nặng nề thế
Chỉ là tranh luận thôi mà !

T

thanhhai12a2

saobanglanhgia said:
:)) nói như bác thì cấp 3 còn gì để học, khi mà đề thi vào các khối chuyên, điển hình là chuyên Hóa - KHTN còn khó hơn mấy lần đề thi ĐH.

Ta xét là phải xét ở mức độ đại trà.

Bác có thể hỏi các em ngay trong 4rum này, tôi đảm bảo là rất nhiều em học cấp 3 mà vẫn chưa được nghe nói đến "phương pháp đại số" chứ đừng nói là học sinh lớp 8, chả thầy cô nào dạy cho bác đâu.

Bác làm trong ngành GD mà xem ra hiểu biết thực tế về GD còn amateur lắm
này thưa 2 thầy
2 thầy tranh luận về kiến thức cho bọn em thui nha, chứ tranh luận kiểu này phản cảm quá :(

S

saobanglanhgia

:D hơhơ, tranh luận thì mới ra vấn đề chứ mấy em.
Thoai, thế nhân tiện hỏi câu này cho đỡ bùn.
"Có 3 phương pháp cân bằng phản ứng hóa học là: đại số, electron, ion - electron. Hỏi trong trường hợp nào ta có thể và trường hợp nào bắt buộc phải sử dụng phương pháp đại số, câu hỏi tương tự với phương pháp electron và ion - electron"

F

final_fantasy_vii

saobanglanhgia said:
"Có 3 phương pháp cân bằng phản ứng hóa học là: đại số, electron, ion - electron. Hỏi trong trường hợp nào ta có thể và trường hợp nào bắt buộc phải sử dụng phương pháp đại số, câu hỏi tương tự với phương pháp electron và ion - electron"
phương pháp đại số bắt buộc phải sử dụng ở phản ứng trao đổi phải ko anh saobang??

P

phanhuuduy90

final_fantasy_vii said:
saobanglanhgia said:
phương pháp đại số bắt buộc phải sử dụng ở phản ứng trao đổi phải ko anh saobang??
Thật ra phản ứng không thể cần bằng electron :D

T

thanhhai12a2

saobanglanhgia said:
thực ra em thấy không có cái nào là bắt buộn ion-e cả hay sao ý, vì có thể cân bằng với ion-e thì là có oxi hóa - khử => cân bằng e cũng được, chỉ phức tạp hơn thôi
còn cái nào không phải là phản ứng oxi hóa - khử thì phải cân bằng đại số thôi

S

saobanglanhgia

:D hỏi nhỏ hơn tý nữa nè: "Phản ứng oxh - kh nào bắt buộc phải cân bằng bằng phương pháp đại số, không thể cân bằng bằng electron"

P

phanhuuduy90

"Trường hợp nào bắt buộc không cần bằng e và không cân bằng đại số "
:D :D, em cũng hông biết

T

tranhoanganh

saobanglanhgia said:
:D hỏi nhỏ hơn tý nữa nè: "Phản ứng oxh - kh nào bắt buộc phải cân bằng bằng phương pháp đại số, không thể cân bằng bằng electron"
em nghĩ là ở những p/ư mà chất có số oxi hóa đặc biệt(ko bít vd j)
(em nghĩ sao nói thía,mọi ng fang nhẹ thui ná)

P

phanhuuduy90

tranhoanganh said:
saobanglanhgia said:
em nghĩ là ở những p/ư mà chất có số oxi hóa đặc biệt(vd như FeS2 + O2(đốt))
(em nghĩ sao nói thía,mọi ng fang nhẹ thui ná)
@ hoanganh : câu hỏi là :"Phản ứng oxi hóa nhưng không thể cần bằng electron""
mình nghĩ số oxi hóa không thể xác định nó biến hóa thì cân bằng đại số . nhưng ví dụ ??????

M

my_name_is_sirius

hjx
làm tớ mất công làm
cân bằng kỉu j` dc
bên kja tỉ lên Cu &S là 1-2
bên này lại là 1-1
cân bằng = niềm tin ah :(

P

phanhuuduy90

my_name_is_sirius said:
hjx
làm tớ mất công làm
cân bằng kỉu j` dc
bên kja tỉ lên Cu &S là 1-2
bên này lại là 1-1
cân bằng = niềm tin ah :(
hahah, bởi vậy đâu phải phản ứng oxi hóa khủ nào cũng cân bằng như bình thường được :D :D :D

Top Bottom