Vật lí Momen lực không nằm trong mặt phẳng vuông góc trục quay

trà nguyễn hữu nghĩa

Cựu Mod Vật Lí |Cây bút Thơ|Thần tượng VH
Thành viên
14 Tháng năm 2017
3,974
7,619
744
21
Phú Yên
Trường THPT Lương Văn Chánh
  • Like
Reactions: Kyanhdo

Trai Họ Nguyễn

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
27 Tháng hai 2017
3,619
3,889
718
21
Hải Dương
THPT Nguyễn Trãi
Các Mod, TMod lý ơi, cho mình hỏi trong sách có ghi là lực không nằm trong mặt phẳng vuông góc với trục quay cũng có Momen. Vậy Momen trong trường hợp này có khái niệm như thế nào và có hướng, độ lớn ra sao ạ.
mik cx ko chắc vì chưa hk tới cái này
momen thì phân tích lực ra thành phương vuông góc vs trục quay hình ko gian nhé ( bn hình dung như đẩy cái cửa có gắn trục quay ấy )
upload_2018-1-18_21-39-27.pngthì lực tác dụng hương lên trên sẽ ko có momen do ko làm vật di chuyển
còn lực vuông góc mặt ngang sẽ có momen
M=F.d

Attachments

9.4 KB · Đọc: 80

trà nguyễn hữu nghĩa

Thành viên
14 Tháng năm 2017
3,974
7,619
744
21
Phú Yên
mik cx ko chắc vì chưa hk tới cái này
momen thì phân tích lực ra thành phương vuông góc vs trục quay hình ko gian nhé ( bn hình dung như đẩy cái cửa có gắn trục quay ấy )
View attachment 39205thì lực tác dụng hương lên trên sẽ ko có momen do ko làm vật di chuyển
còn lực vuông góc mặt ngang sẽ có momen
M=F.d
Vậy lực F' tính thế nào bạn?

Mark Urich

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng một 2018
133
236
59
Hà Nội
NDC
Vậy lực F' tính thế nào bạn?

F' là thành phần trên phương vuông góc trục quay, thành phần này gây ra mômen.
điểm đặt của F' là điểm đặt của F. Giá của F' vuông góc trục quay. chiều của F' sẽ là chiều sao cho nó có cùng tác dụng làm quay với F (tức nếu F làm quay cùng chiều kim đồng hồ thì F' cũng phải có chiều sao cho nó làm quay cùng chiều kim đồng hồ, và ngược lại)
về độ lớn do phân tích lực như hình: F' = F.sina, với a là góc giữa vectơ F và trục quay.

trà nguyễn hữu nghĩa

Thành viên
14 Tháng năm 2017
3,974
7,619
744
21
Phú Yên
F' là thành phần trên phương vuông góc trục quay, thành phần này gây ra mômen.
điểm đặt của F' là điểm đặt của F. Giá của F' vuông góc trục quay. chiều của F' sẽ là chiều sao cho nó có cùng tác dụng làm quay với F (tức nếu F làm quay cùng chiều kim đồng hồ thì F' cũng phải có chiều sao cho nó làm quay cùng chiều kim đồng hồ, và ngược lại)
về độ lớn do phân tích lực như hình: F' = F.sina, với a là góc giữa vectơ F và trục quay.
Nếu vậy thì mình dùng tích có hướng của F và d thì kết quả cũng giống hệt như vậy......
Lúc đầu mình nghiên cứu cách tích có hướng nhưng mình muốn tìm một cách khác đơn giản hơn.

Top Bottom