Văn 9 Mọi người cho em hỏi là bài này tính ra em làm được bao nhiêu điểm ạ? Em cảm ơn ạ:3

hoangthutq1978

Học sinh mới
Thành viên
5 Tháng một 2022
1
1
6
  • Like
Reactions: wyn.mai

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
Giáo viên chấm cho em được 6,5 điểm mà không chỉ lỗi sai ở đâu ạ, mọi người tính xem em được khoảng bao nhiêu điểm vậy ạ?
View attachment 198728
View attachment 198729
View attachment 198730
View attachment 198731
View attachment 198732
Theo mình thấy thì cô bạn chấm đúng á :<
Phần I:
Câu 1: Đúng
Câu 2:
Ý đầu tiên mình bổ sung thêm vai trò quan trọng trong việc dẫn truyện, thể hiện tư tưởng nghệ thuật của tác phẩm và có những điểm nhìn gần như trùng khít với tác giả.
Còn ý sau phải chép hết vế sau mới đủ nha.
Nên phần này mình nghĩ bạn chỉ được 0,75 - 1đ
Câu 3:
Các ý không có sự liên kết, mắc lỗi lặp từ nên đoạn văn đọc có vẻ rối lắm. Hơn nữa, chưa toát lên được luận điểm chính của đoạn văn, bạn mới chỉ dừng lại ở mức nêu ra những việc mà anh thanh niên đã làm chứ chưa có chút cảm nghĩ nào về việc làm của anh cả, nên thực sự đọc xong nó còn thiếu cái gì đó.
Nếu là mình thì đoạn văn này chỉ ở mức 2 - 2,5 nha
Câu 4: Đúng.
Phần II:
Câu 1:
- Phương thức biểu đạt: Nghị luận.
- Câu chủ đề bạn xác định đúng.
=> Được 0,25 câu này.
Câu 2:
- Giải thích ngắn gọn, cụt lủn như thế chỉ được 0,25.
Câu 3:
- Đoạn văn có đủ yêu cầu về bố cục cũng như nội dung của nghị luận xã hội. Tuy nhiên, bạn vẫn bị mắc lỗi lặp từ ước mơ, khát vọng quá nhiều lần khiến cho đoạn văn lủng củng, chưa có sự chặt chẽ. Phần phản biện chưa phê phán, lên án và nêu được giải pháp chung.
À, khi mở đầu, bạn nên chọn cho mình một câu nói hay trích dẫn hay để bắt đầu nha, như thế đoạn văn sẽ được nâng tầm lên nè.
Ví dụ như đoạn văn đó thì mình sẽ viết như thế này ^^
Nick Vujicic từng có một câu nói vô cùng đúng đắn và sâu sắc: "Bạn có thể tin vào những giấc mơ của mình, nhưng bạn phải hành động để biến những giấc mơ ấy thành hiện thực." Ước mơ ư? Đúng vậy. Ước mơ chính là những điều mà ta mong muốn thực hiện được trong tương lai và còn là nguồn động lực thôi thúc mỗi con người cố gắng hơn từng ngày. Đi đôi với ước mơ thì không thể thiếu khát vọng, khát vọng của không khác ước mơ là bao khi nó cũng mang trong mình niềm thôi thúc mạnh mẽ, kéo ta tiến về phía trước để đến gần hơn với vạch đích. Hai yếu tố ấy hòa quyện với nhau tạo nên ta với một phiên bản tốt hơn, hoàn thiện hơn, trưởng thành hơn. Cũng như nhà bác học Edison thuở bé thường hay hỏi những câu ngớ ngẩn nên bị bạn bè đồng trang lứa xa lánh, thậm chí đánh đập, cô giáo có cái nhìn không tốt về ông. Có ước mơ sáng chế, trở thành một người tạo ra những cỗ máy, phát minh hiện đại nên ông đã âm thầm tạo cho mình một phòng thí nghiệm nhỏ dưới tầng hầm, ngày đêm đi làm thêm để kiếm tiền mua nguyên liệu, dụng cụ thí nghiệm. Suốt ròng rã bao năm tháng, không biết bao nhiêu lần thất bại thì cuối cùng cái tên Edison đã ghi danh vào lịch sử của thế giới, khiến không biết bao nhiêu người phải thán phục. Bạn thấy đấy, ước mơ và khát vọng vốn cứ nghĩ chỉ là những thứ viển vông nhưng lại khiến cho chúng ta tốt hơn từng ngày dựa trên sự cố gắng, nỗ lực không bền bỉ từng ngày của ta. Trái lại có một số người không phân biệt đâu là ước mơ đúng đắn và đâu là sai lệch mà khiến cho bản thân ngày một lụi tàn hay một số cá thể chỉ biết ước mơ này đến ước mơ nọ mà chưa bao giờ bắt tay vào thực hiện. Nếu bản thân đã mắc sai lầm như thế thì hãy thay đổi trước khi quá muộn và bắt tay ngay vào luôn có những nhận thức đúng đắn, nỗ lực để đạt được ước mơ, biến chúng ta thành người mà khiến bản thân mình cũng phải ngưỡng mộ.

Theo mình thấy là bài làm như thế, cố gắng lên nha, còn về phần thắc mắc không biết bị sai chỗ nào thì bạn mạnh dạn hỏi lại cô để rút kinh nghiệm hoàn thành những bài sau tốt hơn nè.
Nếu có bất kì khó khăn nào, team văn rất sẵn sàng hỗ trợ cậu ^^
Một số phần kiến thức mà cậu cần ^^
https://diendan.hocmai.vn/threads/kien-thuc-ve-tac-gia-tac-pham-lop-9.828457/
https://diendan.hocmai.vn/threads/tong-hop-kien-thuc-tieng-viet.828661/
https://diendan.hocmai.vn/threads/chuyen-de-nghi-luan-xa-hoi.828740/

Top Bottom