[ Minigame] Trả lời câu hỏi bằng ca dao, thành ngữ, tục ngữ

Status
Không mở trả lời sau này.

Phạm Thúy Hằng

Cựu Phụ trách BP Quản lí & Mod CĐ|Thiên tài vật lí
Thành viên
15 Tháng ba 2017
6,181
1
10,074
1,243
20
Hà Nội
THCS Nam Từ Liêm
Gọi anh- em thì ngại quá, có 1 TV diễn đàn vừa góp ý cho Đạt phải xưng hô cho đúng. Giờ gọi bạn bè nhóe!
5 bạn trả lời đúng hết roài đó! Mình chắc sẽ sớm kiếm được bạn trong event văn lần này thui. >3
---------------------------------------
Đáp án câu hỏi số 0021 (câu hỏi số ngày sinh của mình): Đầu voi đuôi chuột.
Ý nghĩa:
sự việc lúc khởi đầu có vẻ to tát, rầm rộ, nhưng khi kết thúc lại rất nhỏ bé, thậm chí là không có gì.
--------------------------------------------------
Để đi offline miền nam với diễn đàn học mãi, Đạt cần 1 số tiền rất lớn là 500k (hihi, lớn đối với Đạt). Để có 500k mình phải trả lời câu này, nó thật khó, các bạn giúp Đạt nhé!
Câu hỏi số 0022: Hãy dùng 1 câu ca dao (tục ngữ hoặc ca dao) để miêu tả bức tranh dưới đây.
View attachment 18311
nước đổ đầu vịt

Chou Chou

Cựu Mod tiếng Anh
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2017
4 Tháng năm 2017
4,070
4,352
704
22
Phú Thọ
THPT Thanh Thủy
Gọi anh- em thì ngại quá, có 1 TV diễn đàn vừa góp ý cho Đạt phải xưng hô cho đúng. Giờ gọi bạn bè nhóe!
5 bạn trả lời đúng hết roài đó! Mình chắc sẽ sớm kiếm được bạn trong event văn lần này thui. >3
Ý nghĩa:
sự việc lúc khởi đầu có vẻ to tát, rầm rộ, nhưng khi kết thúc lại rất nhỏ bé, thậm chí là không có gì.
Để đi offline miền nam với diễn đàn học mãi, Đạt cần 1 số tiền rất lớn là 500k (hihi, lớn đối với Đạt). Để có 500k mình phải trả lời câu này, nó thật khó, các bạn giúp Đạt nhé!
Câu hỏi số 0022: Hãy dùng 1 câu ca dao (tục ngữ hoặc ca dao) để miêu tả bức tranh dưới đây.
View attachment 18311
nước đổ đầu vịt

• Like
Reactions: Ngọc Đạt

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
ầy, nhận được thông báo là vào, ấy thế mà... đã có người trả lời từ... 1 phút trước
trình độ gõ bàn phím chắc yếu
ừa, im hơi lặng tiếng vậy :D
Sao mới đăng mà đã trả lời nhanh quá vậy?

hóng mà
có gì mà k nhanh

Chào hai bạn, mong 2 bạn tuân thủ nội quy topic là không spam nhé! Ngoài những thắc mắc về có đề mới chậm hay là về trả lời bài, mong các bạn không đăng bài với mục đích chat đối 2 người! Mong các bạn tuân thủ thật tốt!

• Like
Reactions: ohyeah97

Blue Plus

Cựu TMod Toán|Quán quân WC18
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
7 Tháng tám 2017
4,506
10,437
1,114
Khánh Hòa
$\color{Blue}{\text{Bỏ học}}$
Tỉ số người tham gia là 5, hôm qua lận 10 , ít hơn cả 1 nửa, Anh buồn thật.
Nhưng, cảm ơn mấy đứa! Thằng em trai đó của anh tán đổ cô bé nữ sinh đó rồi! Hihi :)
------------------
Tất cả mọi người đã trả lời đúng câu hỏi số 0020 rồi!
-------------------------------------------------------------
Đáp án câu hỏi số 0020: Mò kim đáy bể.
Ý nghĩa: ví việc tìm kiếm hết sức gian nan, khó nhọc và hầu như không có hi vọng thành công.
--------------------------------------------------------------------------------------
Mấy đứa ơi, có bạn bảo là anh xấu tính, anh đáng ghét, anh kiêu và xấu xa vì thế mà sẽ không ai chịu chung team thi Văn với anh, anh rất buồn luôn. Hắn ta nói, nếu giải được câu thành ngữ (tục ngữ hay ca dao) ở bức tranh dưới đây thì nó sẽ tìm bạn thi cùng anh. Mấy đứa giúp anh nhóe! >3
Ảnh cho câu hỏi của hắn (câu hỏi số 0021):
View attachment 18310
đầu voi đuôi chuột

• Like
Reactions: Ngọc Đạt

Nguyễn Vương Thùy Linh

Học sinh mới
Thành viên
19 Tháng tám 2017
28
8
6
20
Nghệ An
Trời hôm tựa bóng ngẩn ngơ,
Trăng khuya nương gối bơ phờ tóc mai.

Bạn thấy thế nào?
:(:(:(Chào tất cả các bạn, 1 minigame đạt yêu cầu là 1 minigame vừa vui ,có nhiều thành viên tham gia, có ý nghĩa. Tuy vậy mình thấy minigame này có vẻ quá khó khăn đối với mọi người nên không được chú ý mấy. Mình cũng khá buồn vì mình mở minigame ra vừa ý nghĩa giải trí vừa ý nghĩa giáo dục, giúp các bạn biến thêm nhiều ca dao, tục ngữ thành ngữ thôi! :(:(:(

Chẳng biết làm sao mình động não suy nghĩ, và mình có 1 cách thức chơi vui mà có thể làm các bạn có thể mở rộng vốn từ ngữ về thành ngữ, ca dao, tục ngữ. Mình cảm thấy vui. :):):)

:D:D:DSau đó mình hỏi ý kiến của Admin @Đình Hải được sự chấp thuận mình xin thay đổi cách thức của minigame vui này . Cách thức này khiến bạn có suy nghĩ tinh tế hơn, phục vụ cho văn học rất nhiều, topic này cũng dần nâng cao và đồng thời hỗ trợ với CLB Văn, Thơ của chủ nhiệm @Dotiendo. :D:D:D

;););)Cách thứ vô cùng đơn giản là mình sẽ đăng 1 bức tranh lên, các bạn tóm tắt nội dung bức tranh ấy qua 1 câu ca dao, tục ngữ, thành ngữ nào đó. Khi có 1 minigame có câu hỏi sẽ có nhiều ý kiến trái chiều. Vì thế đáp án đúng mình sẽ đăng lên, các bạn có thể thắc mắc vào thoại của thành viên @Ngọc Đạt , nếu hợp lí mình sẽ sửa. ;););)

Trong 1 cuộc chơi, sự bất đồng rất cao. Tuy thế , mình cần tính văn minh, mong các bạn tôn trọng lẫn nhau nhé! Chúc các bạn thành công nhé!
--------------------------------------------------------------------------------------------------
Ví dụ:
Câu hỏi số 0000:
Hãy mô ta bức tranh trên bằng 1 câu tục ngữ, ca dao, thành ngữ nhé!
View attachment 17000
=> Đáp án: Chị ngã em nâng.
------------------------------------------------------------------------------------------------
Câu hỏi chính thức:
Câu hỏi số 0001:
Câu tục ngữ, thành ngữ hay ca dao nào có thể miêu tả được bức tranh trên?
View attachment 17001
----------------------------------------------------------------------------------
Hãy cùng nhau cháy với minigame vui nào.

Một cây làm chẳng nên non
Ba cây chụm lại nên hòn núi cao

Trúc Ly sarah

Học sinh tiến bộ
Thành viên
11 Tháng bảy 2017
949
380
164
20
Quảng Nam
THCS Nguyễn Văn Trỗi
Ý nghĩa:
View attachment 18311
Nước đổ đầu vịt.

Bé Thiên Bình

Banned
Banned
28 Tháng hai 2017
1,560
2,782
504
Nghệ An
THCS Hưng Thịnh
Ý nghĩa:
View attachment 18311
Nước đổ đầu vịt!
#Khánh Huyền

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
nước đổ thân vịt
nhầm
nước đổ đầu vịt

nước đổ đầu vịt

Nước đổ đầu vịt

nước đổ đầu vịt

nước đổ đầu vịt

Nhà mới cúp điện, thấy câu nào lm câu đó thôi
Nước đổ đầu vịt

Nước đổ đầu vịt.

Nước đổ đầu vịt.[ Em không theo kịp]

Là nước đổ đầu vịt đúng không ạ

Nước đổ đầu vịt!
#Khánh Huyền

Lần này mỗi bạn góp 50k vào, 11 bạn trả lời đúng Đạt có thêm 550k, dư 50k roài đó. Cảm ơn nha!
Tất cả mọi người đều trả lời đúng.
------------------
Đáp án câu hỏi số 0022: Nước đổ đầu vịt.
Ý nghĩa: làm việc gì đó hoặc khuyên răn, dạy bảo ai đó mà không có tác dụng gì hết, phí sức, uổng công.
------------------------------
Câu hỏi số 0023:
Ái chà, mình đang có 1 thân hình rất là xấu , mình hâm mộ Đức Phúc nên mình cần 1 số tiền đi phẫu thuật thẩm mĩ đó, có 1 người nói mình trả lời đúng câu hỏi số 0023 mình sẽ được 400 triệu đi phẫu thuật thẩm mĩ, vậy các bạn giúp Đạt nhé! <3
Câu hỏi số 0023:
Hãy dùng vốn ca dao, tục ngữ, thành ngữ của bạn để miêu tả bức tranh dưới đây.
Số 0023.jpg

Phạm Thúy Hằng

Cựu Phụ trách BP Quản lí & Mod CĐ|Thiên tài vật lí
Thành viên
15 Tháng ba 2017
6,181
1
10,074
1,243
20
Hà Nội
THCS Nam Từ Liêm
Lần này mỗi bạn góp 50k vào, 11 bạn trả lời đúng Đạt có thêm 550k, dư 50k roài đó. Cảm ơn nha!
------------------
Ý nghĩa: làm việc gì đó hoặc khuyên răn, dạy bảo ai đó mà không có tác dụng gì hết, phí sức, uổng công.
Câu hỏi số 0023:
Ái chà, mình đang có 1 thân hình rất là xấu , mình hâm mộ Đức Phúc nên mình cần 1 số tiền đi phẫu thuật thẩm mĩ đó, có 1 người nói mình trả lời đúng câu hỏi số 0023 mình sẽ được 400 triệu đi phẫu thuật thẩm mĩ, vậy các bạn giúp Đạt nhé! <3
Câu hỏi số 0023:
View attachment 18394
gợi ý được không anh?

ohyeah97

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
6 Tháng mười 2014
2,199
2,927
578
Hà Nội
Trường học con cá :V
------------------
Câu hỏi số 0023:
Câu hỏi số 0023:
View attachment 18394
lười chảy thây?

Blue Plus

Cựu TMod Toán|Quán quân WC18
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
7 Tháng tám 2017
4,506
10,437
1,114
Khánh Hòa
$\color{Blue}{\text{Bỏ học}}$
------------------
Câu hỏi số 0023:
Câu hỏi số 0023:
View attachment 18394
Đất lành chim đậu?

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
1 gơi ý: Chim có gì để bay? Hai bên trên cánh tay ng, phần gần cổ là gì?

Tiểu Lộc

Mùa hè Hóa học
Thành viên
9 Tháng bảy 2017
3,201
2,594
554
19
Đắk Lắk
THCS Trần Quang Diệu
------------------
Câu hỏi số 0023:
Câu hỏi số 0023:
View attachment 18394
Chắp cánh liền cành?

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom