[ Minigame] Trả lời câu hỏi bằng ca dao, thành ngữ, tục ngữ

Status
Không mở trả lời sau này.

Blue Plus

Cựu TMod Toán|Quán quân WC18
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
7 Tháng tám 2017
4,506
10,437
1,114
Khánh Hòa
$\color{Blue}{\text{Bỏ học}}$
Đáp án số 007: "Nem công chả phượng"
-> Gỉai nghĩa: Những món ăn ngon , quý ở trên đất liền thường danh cho vua , chúa.
--------------------------------------------------------------------------------------
Câu hỏi số 008:
Câu tục ngữ (thành ngữ hoặc ca dao) nào có thể khái quát được bức tranh dưới đây?
View attachment 17376
qua cầu rút ván

ohyeah97

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
6 Tháng mười 2014
2,199
2,927
578
Hà Nội
Trường học con cá :V
-> Gỉai nghĩa: Những món ăn ngon , quý ở trên đất liền thường danh cho vua , chúa.
--------------------------------------------------------------------------------------
Câu hỏi số 008:
Câu tục ngữ (thành ngữ hoặc ca dao) nào có thể khái quát được bức tranh dưới đây?
View attachment 17376
qua cầu rút ván

• Like
Reactions: Ngọc Đạt

Trúc Ly sarah

Học sinh tiến bộ
Thành viên
11 Tháng bảy 2017
949
380
164
20
Quảng Nam
THCS Nguyễn Văn Trỗi
Câu hỏi số 008:
View attachment 17376
Qua cầu rút ván.

Phạm Thúy Hằng

Cựu Phụ trách BP Quản lí & Mod CĐ|Thiên tài vật lí
Thành viên
15 Tháng ba 2017
6,181
1
10,074
1,243
20
Hà Nội
THCS Nam Từ Liêm
Câu hỏi số 008:
View attachment 17376
Qua cầu rút ván.

• Like

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Qua cầu rút ván đúng không
số 0008: Qua cầu rút ván

Tất cả trả lời đều đúng.
----------------------------------------------------
Đáp án câu hỏi số 008: Qua cầu rút ván.
-> Câu tục ngữ dùng để châm biếm những người vong ơn bội nghĩa, sống vô ơn và bội bạc.
Phần giải nghĩa có thể xem thêm ở link này (Đạt mong mọi người sẽ xem để củng cố và hiểu thêm rất nhiều , các khía cạnh khác nhau của câu tục ngữ. Minigame diễn ra là để mở rộng khả năng suy luận, mắt tinh và mang đến nhiều kiến thức mới).
https://diendan.hocmai.vn/threads/van-8-giai-thich-cau-tuc-ngu-qua-cau-rut-van.147310/
----------------------------------------------------------
Hình thức chơi minigame mới nha!
Đạt sẽ up 1 bức tranh lên đã được màu phủ lên và đánh các số 1,2,3,4 .
Bạn nào online sớm nhất nhận được thông báo chọn 1 ô màu nha, mình sẽ mở 1 gợi ý ra. Gợi ý sẽ xoay quanh từ khóa (câu tục ngữ cần tìm) . Và bạn ấy hoặc tất cả các bạn khác có thể trả lời gợi ý đó, nếu đúng mình mở ô màu (4-6 người) nếu ko ai trả lời đúng mình sẽ không mở ô màu. Và bạn đó là người chọn ô thứ hai có gợi ý khác, người trả lời đúng gợi ý sẽ được chọn 1 ô gợi ý tiếp theo. Khuyến khích các bạn sử dụng ít gợi ý nhất có thể để nhìn thấy bức tranh.
Phần tranh.PNG
Bạn chọn gợi ý số mấy?

Hinachigo

Học sinh tiêu biểu
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
3 Tháng tư 2017
2,493
3,482
543
18
Hà Nội
THCS Nguyễn Thượng HIền
3
Tất cả trả lời đều đúng.
-> Câu tục ngữ dùng để châm biếm những người vong ơn bội nghĩa, sống vô ơn và bội bạc.
Phần giải nghĩa có thể xem thêm ở link này (Đạt mong mọi người sẽ xem để củng cố và hiểu thêm rất nhiều , các khía cạnh khác nhau của câu tục ngữ. Minigame diễn ra là để mở rộng khả năng suy luận, mắt tinh và mang đến nhiều kiến thức mới).
https://diendan.hocmai.vn/threads/van-8-giai-thich-cau-tuc-ngu-qua-cau-rut-van.147310/
Bạn nào online sớm nhất nhận được thông báo chọn 1 ô màu nha, mình sẽ mở 1 gợi ý ra. Gợi ý sẽ xoay quanh từ khóa (câu tục ngữ cần tìm) . Và bạn ấy hoặc tất cả các bạn khác có thể trả lời gợi ý đó, nếu đúng mình mở ô màu (4-6 người) nếu ko ai trả lời đúng mình sẽ không mở ô màu. Và bạn đó là người chọn ô thứ hai có gợi ý khác, người trả lời đúng gợi ý sẽ được chọn 1 ô gợi ý tiếp theo. Khuyến khích các bạn sử dụng ít gợi ý nhất có thể để nhìn thấy bức tranh.
View attachment 17382
Bạn chọn gợi ý số mấy?

Trúc Ly sarah

Học sinh tiến bộ
Thành viên
11 Tháng bảy 2017
949
380
164
20
Quảng Nam
THCS Nguyễn Văn Trỗi
Tất cả trả lời đều đúng.
View attachment 17382
Bạn chọn gợi ý số mấy?
1

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Vì số (3) được nói đầu tiên nên gợi ý là :
- Cây bao báp cao hay không?
=> Có/ không.

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Đáp án chính xác.
Đây là hình ảnh sau khi lật mảnh ghép số 3.
Mất 3.PNG
Tôi có 2 câu hỏi cho các bạn:
- Thứ nhất: Bạn đã đoán được câu tục ngữ chưa? (Tất cả các bạn)
- Thứ 2: Nếu muốn thêm gợi ý , bạn sẽ chọn gợi ý số mấy? @Hinachigo
Tôi nhắc lại luật chơi: Người chọn gợi ý sẽ có quyền trả lời, các bạn khác cũng có quyền trả lời. Nhưng khi người nào trả lời nhanh nhất sẽ được chọn gợi ý số tiếp theo.

Hinachigo

Học sinh tiêu biểu
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
3 Tháng tư 2017
2,493
3,482
543
18
Hà Nội
THCS Nguyễn Thượng HIền
số 4
Đáp án chính xác.
View attachment 17383
Tôi nhắc lại luật chơi: Người chọn gợi ý sẽ có quyền trả lời, các bạn khác cũng có quyền trả lời. Nhưng khi người nào trả lời nhanh nhất sẽ được chọn gợi ý số tiếp theo.

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga

Trúc Ly sarah

Học sinh tiến bộ
Thành viên
11 Tháng bảy 2017
949
380
164
20
Quảng Nam
THCS Nguyễn Văn Trỗi
Đáp án chính xác.
View attachment 17383
Cây cao bóng cả

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Câu tục ngữ là cây cao bóng cả, đây là đáp án chính xác.
Đây là hình ảnh cho số 0009:
Số 0009 full.JPG
Giaỉ nghĩa:
Cây lâu năm có bóng toả rộng; ví người cao tuổi có vị thế và uy tín, có thể làm tấm gương, làm chỗ dựa cho người khác.
-------------------------------------------------------------------------
Ngày mai sẽ có câu hỏi tiếp theo!

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Câu tục ngữ là cây cao bóng cả, đây là đáp án chính xác.
Đây là hình ảnh cho số 0009:
View attachment 17385
Giaỉ nghĩa:
Cây lâu năm có bóng toả rộng; ví người cao tuổi có vị thế và uy tín, có thể làm tấm gương, làm chỗ dựa cho người khác.
-------------------------------------------------------------------------
Ngày mai sẽ có câu hỏi tiếp theo!
Thứ nhất, đáp án câu hỏi được đăng ở đây!
-------------------------------------------------------------
Thứ hai, mình thấy đăng theo hình thức lật tranh thì nó sẽ làm mất thời gian đồng thời nhiều bạn không được chơi, vì thế mình tuyên bố về lại luật chơi cũ.
;););)Cách thứ vô cùng đơn giản là mình sẽ đăng 1 bức tranh lên, các bạn tóm tắt nội dung bức tranh ấy qua 1 câu ca dao, tục ngữ, thành ngữ nào đó. Khi có 1 minigame có câu hỏi sẽ có nhiều ý kiến trái chiều. Vì thế đáp án đúng mình sẽ đăng lên, các bạn có thể thắc mắc vào thoại của thành viên @Ngọc Đạt , nếu hợp lí mình sẽ sửa. ;););)

Trong 1 cuộc chơi, sự bất đồng rất cao. Tuy thế , mình cần tính văn minh, mong các bạn tôn trọng lẫn nhau nhé! Chúc các bạn thành công nhé!

.......và chúng ta có 1 lưu ý nhỏ.
Chú ý :- Các bài viết nên tập trung vào chủ đề của minigame là trả lời câu hỏi, chia sẻ thông tin thêm về đáp án, những bài viết không phù hợp, spam, trò chuyện sẽ bị cảnh cáo, quá nhiều trường hợp Đạt sẽ xin BP Quản lí lock topic.
- Hãy tham gia topic một cách có ý thức để mọi người được vui vẻ nhé.
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Để tránh quên mình gọi lại tất cả các bạn trời trò chơi này từ đầu đến giờ vào nhé! (từ trang 1->5)
@Thiên trường địa cửu, @Pé's Nhân Mã , , @gabay20031 , @Hoàng Vũ Nghị, @Hinachigo , @Jotaro Kujo , @Phạm Thúy Hằng , @Trúc Ly sarah , @Ye Ye , @SUNSHINE 1106 , @trucuyen123@gmail.com , @Phạm Trần Ái Ly, @Nguyễn Triều Dương,@Vương Thiên Ngọc , @ohyeah97 .
Lưu ý: Các bạn cứ trả lời khi chưa có key từ mình nhé! Không cần phải chú ý những người trả lời trước đó!
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Câu hỏi số 0010:
Bức tranh trên có thể dùng câu tục ngữ (thành ngữ, ca dao) nào để khái quát nội dung?
Số 0010.jpg

• Like
Reactions: Ye Ye

Ye Ye

Cây bút Truyện ngắn 2017|Thần tượng văn học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng bảy 2017
2,064
2,347
434
Hà Nam
NEU (Dream)
Thứ nhất, đáp án câu hỏi được đăng ở đây!
-------------------------------------------------------------
Thứ hai, mình thấy đăng theo hình thức lật tranh thì nó sẽ làm mất thời gian đồng thời nhiều bạn không được chơi, vì thế mình tuyên bố về lại luật chơi cũ.
;););)Cách thứ vô cùng đơn giản là mình sẽ đăng 1 bức tranh lên, các bạn tóm tắt nội dung bức tranh ấy qua 1 câu ca dao, tục ngữ, thành ngữ nào đó. Khi có 1 minigame có câu hỏi sẽ có nhiều ý kiến trái chiều. Vì thế đáp án đúng mình sẽ đăng lên, các bạn có thể thắc mắc vào thoại của thành viên @Ngọc Đạt , nếu hợp lí mình sẽ sửa. ;););)

Trong 1 cuộc chơi, sự bất đồng rất cao. Tuy thế , mình cần tính văn minh, mong các bạn tôn trọng lẫn nhau nhé! Chúc các bạn thành công nhé!

.......và chúng ta có 1 lưu ý nhỏ.
Chú ý :- Các bài viết nên tập trung vào chủ đề của minigame là trả lời câu hỏi, chia sẻ thông tin thêm về đáp án, những bài viết không phù hợp, spam, trò chuyện sẽ bị cảnh cáo, quá nhiều trường hợp Đạt sẽ xin BP Quản lí lock topic.
- Hãy tham gia topic một cách có ý thức để mọi người được vui vẻ nhé.
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Để tránh quên mình gọi lại tất cả các bạn trời trò chơi này từ đầu đến giờ vào nhé! (từ trang 1->5)
@Thiên trường địa cửu, @Pé's Nhân Mã , , @gabay20031 , @Hoàng Vũ Nghị, @Hinachigo , @Jotaro Kujo , @Phạm Thúy Hằng , @Trúc Ly sarah , @Ye Ye , @SUNSHINE 1106 , @trucuyen123@gmail.com , @Phạm Trần Ái Ly, @Nguyễn Triều Dương,@Vương Thiên Ngọc , @ohyeah97 .
Lưu ý: Các bạn cứ trả lời khi chưa có key từ mình nhé! Không cần phải chú ý những người trả lời trước đó!
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Câu hỏi số 0010:
Bức tranh trên có thể dùng câu tục ngữ (thành ngữ, ca dao) nào để khái quát nội dung?
View attachment 17466
Lên thác xuống ghềnh

• Like
Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom