Sinh 10 [MINIGAME #1] Khám Phá Thế Giới Sinh Học

Quana26

Cựu TMod Sinh
Thành viên
31 Tháng bảy 2019
467
1
804
101
18
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 1
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người buổi tối vui vẻ nha,:Tuzki48 tình hình học tập ở trường của các bạn có ổn không nè. Có bỡ ngỡ với lớp mới, với chương trình mới không?o_O

Tối nay mình thay mặt BTC và Box Sinh tổ chức Minigame "Khám Phá Thế Giới Sinh Học" . Nhằm tạo cho mọi người một sân chơi thú vị và tìm hiểu được nhiều điều mới nhé!
Cách chơi: BTC sẽ đưa ra 3 câu hỏi: 2 câu Trắc Nghiệm và 1 câu Tự Luận. Các bạn cùng nhau tìm hiểu và chơi vui nhé:D

Thời gian: Mỗi số diễn ra vào 21h tối thứ 3 tuần này đến 23h chủ nhật tuần sau, kết quả sẽ được công bố vào tối thứ 2 nhé.
Thành viên tham gia: Tất cả các thành viên của diễn đàn, ngoại trừ các thành viên vi phạm, BTC và BQT box Sinh

GIẢI THƯỞNG: BTC sẽ chọn ra 4 giải nhất, nhì, ba, khuyến khích.
Trong đó có 1 giải nhất, 1 giải nhì, 1 giải 3 và 2 giải khuyến khích.
Giải Nhất: 800 HMcoins
Giải Nhì: 500 HMcoins
Giải Ba: 300 HMcoins
Giải khuyến khích: 100 HMcoins - 2 giải.
*LƯU Ý: NẾU SỬA ĐÁP ÁN HOẶC SAO CHÉP MẠNG SẼ KHÔNG ĐƯỢC TÍNH ĐIỂM NHÉ!

Gửi bạn bộ ảnh để quảng bá cho minigame

Ảnh bìa:

Last edited:

Dương Nhạt Nhẽo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
7 Tháng tám 2018
2,945
7,443
621
18
Lào Cai
Trường THPT số 1 Lào Cai

Nguyễn Hà Khánh Du

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
21 Tháng tám 2021
180
330
41
21
Quảng Trị
Đại học Y Hà Nội
#1: Do mình bị lỗi kĩ thuật nên số đầu tiên sẽ đằn vào 21:20. Mong mn thông cảm nha :oops:
Giờ cùng nhau tham gia số thứ nhất thôi nào
View attachment 187251

1) D.
2)C.
3)Quá trình nhân lên của virus không được xem là quá trình sinh sản.
Vì theo chị sinh sản là một đặc điểm đặc trưng của cơ thể sống. Virus chưa có cấu tạo tế bào, "sống" kí sinh bắt buộc trong tế bào vật chủ, không có các đặc trưng của cơ thể sống như: Sinh trưởng, phát triển, trao đổi chất... ở ngoài tế bào vật chủ --> virus chỉ được xem là dạng sống (thực thể) chứ không phải là cơ thể sống
--> Vì không phải là cơ thể sống nên không thể xem sự nhân lên của virus là sinh sản được.

Xuân Hải Trần

Học sinh gương mẫu
Thành viên
9 Tháng bảy 2021
1,235
5,408
491
Hà Nội
Hogwarts School of Witchcraft and Wizardry!!

Bạn Khánh lê

Học sinh mới
Thành viên
27 Tháng tám 2021
7
15
6
18
Nghệ An
TRường THPT Quỳnh Lưu 1
1D
2C
3 Không. Vì vi rút là các tiểu phần không có cấu trúc tế bào. Chúng gồm các chuỗi đơn hoặc chuỗi kép acid nucleic và một vỏ protein bao quanh vật liệu di truyền là ADN hoặc ARN. Chúng phải sống trong tế bào của các cơ thể sống như người, động vật, hay thực vật. Các cơ thể này là các vật chủ giúp chúng nhân lên và sống sót. Nên quá trình nhân lên của nó không thể coi là quá trình sinh sản

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
#1: Do mình bị lỗi kĩ thuật nên số đầu tiên sẽ đăng vào 21:20. Mong mn thông cảm nha :oops:
View attachment 187251
1. D
2. C (D giống C rồi em ơi)
3. Không phải vì:
Virus chỉ có cấu tạo gồm 2 phần là lõi axit nucleic và phần vỏ. Khi bám được vào tế bào chủ thì lõi axit nuceic của virus sẽ điều khiển tế bào chủ để tổng hợp nên protein và axit nucleic cho riêng mình. Virus cũng không có các đặc điểm của cơ thể sống để có thể thực hiện quá trình sinh sản

• Like
Reactions: The key of love

Phạm Đình Tài

Cựu Mod Văn
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,998
4,049
461
19
Đà Nẵng
THPT Thái Phiên - TP Đà Nẵng
#1: Do mình bị lỗi kĩ thuật nên số đầu tiên sẽ đăng vào 21:20. Mong mn thông cảm nha :oops:
View attachment 187251
1.D
2. C
3. Ko phải là quá trình sinh sản vì
Virus chỉ có cấu tạo gồm 2 phần là lõi axit nucleic và phần vỏ thì lõi axit nuceic của virus sẽ điều khiển tế bào chủ để tổng hợp nên protein và axit nucleic cho riêng mình với lại virus ko có các đặc điểm của cơ thể sống để có thể thực hiện quá trình sinh sản.

• Like
Reactions: Quana26

Haanh250123

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
6 Tháng ba 2021
387
608
91
Thái Bình
THPT Chuyên Thái Bình
View attachment 187251
Nhìn mấy cái này đẹp quá à! Có hứng học tập ghê~
Em sẽ cố gắng trả lời với một lượng kiến thức hơi hạn chế thôi ạ
1. D
2. C
3. Em nghĩ là không vì sinh sản là khái niệm dùng cho vật sống, viruss chưa được coi là 1 vật sống hoàn chỉnh nên chưa thể dùng từ sinh sản được ạ.

Và chúc minigame của anh sẽ thành công, đưa box vươn lênnnn nè:>

Nguyễn Thị Quỳnh Lan

Cựu TMod Sử
Thành viên
31 Tháng ba 2020
1,498
6,408
511
Bắc Ninh
HocMai Forum
1a
2. a p/s: em thấy câu c, d giống nhau đấy ạ
3. Có vì khi nhân đôi xong virus sẽ tăng thêm/sinh thêm ra nhiều virus con hơn.

• Like
Reactions: anbinhf

Quana26

Cựu TMod Sinh
Thành viên
31 Tháng bảy 2019
467
1
804
101
18
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 1
Mọi người ơi, chắc rằng các bạn rất mong nhìn thấy kết quả minigame cũng như phần thưởng của mình phải không nào. Không để các bạn chờ lâu, bây giờ mình sẽ công bố đáp án cũng như kết quả nhé :D
ĐÁP ÁN THAM KHẢO:
1. Hình thái của virut gồm 3 loại : khối , xoắn và hỗn hợp
Đáp án D
2. Chu trình nhân đôi của virut diễn ra theo quá trình : Hấp phụ, xâm nhập , sinh tổng hợp, lắp ráp, phóng thích
Đáp án C
CÂU C SẼ KHÔNG GIỐNG CÂU D NHA ^^ (đánh lừa đấy :p:p)
3.
Quá trình nhân lên của virus không được xem là quá trình sinh sản.Vì sinh sản được coi là 1 đặc điểm đặc trưng của cơ thể sống.
Mà :
- Virut không có đặc trưng như cơ thể sống.Không có cấu tạo tế bào (chúng cấu tạo đơn giản chỉ gồm 2 bộ phận chính là vỏ protein và lõi axit nucleic )
- Sống kí sinh bắt buộc ở cơ thể vật chủ (Do Virus không chứa ribosome vì thế chúng không thể tạo ra protein) và cần xâm nhập vào trong tế bào chủ để điều khiển tế bào chủ tổng hợp lõi axit nucleic và vỏ protein cho riêng chúng
KẾT QUẢ THÀNH VIÊN ĐƯỢC THƯỞNG:
Giải Nhất@Nguyễn Hà Khánh Du 800 HM coins
Giải Nhì@Trần Tuyết Khả 500 HM coins
Giải Ba@Phạm Đình Tài 300 HM coins
Giải khuyến Khích@Bạn Khánh lê 100 HM coins
Giải Khuyến Khích@Haanh250123 100 HM coins
[TBODY] [/TBODY]
Xin chúc mừng các bạn trên đã giành được giải thưởng của mình nhé.
Cám ơn mn đã tham gia minigame của mình
@Nguyễn Thị Quỳnh Lan
@Xuân Hải Trần
@Chris Master Harry
Hãy cố gắng lên trong minigame “Khám Phá Thế Giới Sinh Học” số thứ 2 vào tối mai nha ^^

Top Bottom