Mình phải làm gì để học tốt môn văn?

C

conu

Theo mình, ngay kể cả khi bạn chưa khá và nếu bạn đã khá, cũng nên duy trì song song việc đọc và viết, ko nên ưu ái cái nào hơn. Đọc là để hấp thụ thêm kiến thức, viết là để chế biến kiến thức đã được hấp thụ theo cách riêng của mình.
Học Văn cuối cùng chỉ quy ra bài viết, nếu bạn viết thật nhiều, vốn đọc của bạn sẽ được lưu giữ lâu hơn và khả năng vận dụng chúng cũng sẽ linh hoạt, sáng tạo hơn.
Với những bạn học chưa khá, tất nhiên là kĩ năng viết của bạn chưa tốt, việc rèn luyện năng lực viết của bạn sẽ là 1 nhu cầu bức thiết, nhưng trong quá trình rèn luyện, bạn cần có những hình mẫu để học tập, để noi theo, để hiểu viết như thế nào mới là hay, mình cần thay đổi những gì để cải thiện những bế tắc của mình. Lúc đó bạn cần phải đọc, đọc để tham khảo cái hay của người ta mà học tập, rồi sau đó bạn mới dần dần biến thành của bạn, đồng thời liên tục cập nhật thêm vốn liếng để viết thêm chiều sâu.

J

jun11791

Theo mình, ngay kể cả khi bạn chưa khá và nếu bạn đã khá, cũng nên duy trì song song việc đọc và viết, ko nên ưu ái cái nào hơn. Đọc là để hấp thụ thêm kiến thức, viết là để chế biến kiến thức đã được hấp thụ theo cách riêng của mình.

CÁch nói của anh "ngon" quá ah, làm em liên tưởng đến quy trình chế biến món ăn ngon. Vốn đọc là gia vị + còn vốn viết là cách chế biến = 1 món ăn ngon là bài văn. :khi (147):

Top Bottom