Mình phải làm gì để học tốt môn văn?

R

runapon

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn ơi!ai có cach nào giúp mình hoc tốt môn văn với? Để học tốt môn văn lớp 12, mình muốn mua mấy quyển sách để tham khảo.nhưng hiện nay mình chưa biết là nên mua những quyển như thế nào!Bạn nào biết quyển sách nào hay thì giới thiệu cho mình với!please!!!

C

candy1205

bạn cứ mua học tôt về mà học tiện thì chép luôn. hay là những bài làm văn chon lọc ấy
đọc nhùi thì cũng vỡ ra một tí

R

runapon

hu hu.mình muốn tim sách tham khảo cơ.không dùng sách để học tốt đâu.bạn nào biết sách nào giải các đề văn thì bảo mình với.

P

phaodaibatkhaxampham

1. đọc thật nhiều sách chọn những lời văn hay cho là tâm đắc ghi vào sổ tay

2. làm tất các đề văn mà cảm thấy thích sau đó tự phê bình và so sánh các bài văn mẫu

3. trước khi làm văn nguyên tắc bắt buộc phải lập dàn ý chi tiết , phân loại thể loại bài văn , phải thuộc lòng và phải hiểu nội dung những lời sắp dẫn chứng , minh hoạ trong bài , nắm vững các ngữ pháp chọn sao dễ viết và người đọc thật dễ hiểu ( lưu ý còn là học sinh những điều không có dẫn chứng không nên nói vì như thế rất lạc đề

Last edited by a moderator:
R

runapon

Ngọc Anh à!bạn là dân ban A,nhưng nếu bạn không học đc Văn thì...bị "out"luôn bởi các kì thi đấy!tớ thấy dân ban A ai cũng thông minh.các bạn học tốt Văn thì dễ,còn dân ban C học tốt lý và hóa thì khó lắm.

J

jun11791

Bạn có bao giưò nghĩ đến mượn sách ở THƯ VIỆN chưa nhỉ? ;) Nếu trg` bạn ko có thư viện thì ko thành vấn đề, có cái Thư viện Hà Nội to đùng đoàng tọa lạc ở góc đg` Trần Hưng Đạo với Bà Triệu đó

rất n` sách văn của các gs, ts có uy tín, hay lắm,

mà chỉ mất 80 nghìn cho 1 năm mượn sách thôi,

mở cửa cả ngày thứ 7,

phòng sách sáng sủa sạch sẽ thoáng mát yên tĩnh,

thủ tục làm thẻ đơn giản nhanh chóng, có thẻ mượn luôn ngay sau khi mượn thẻ

Các cô quản thư cực kì nhiệt tình trg việc tìm giúp mình sách nào đó mà mình tìm mãi o ra

Rât tiện đg` xe bus (gần cả trạm xe bus ở đg` THĐ lẫn đg` BT)

Là nguồn tư liệu phong phú cho hoạt động học tạp, nghiên cứu, giảng dạy, hay chỉ đơn thuần là đọc.......

Quảng cáo cho thư viện Hà Nội nhỉ :) MÌnh cũng làm thẻ ở đó đc 2,5 năm rồi

T

trinhluan

hichic trường tớ rõ ràng là có thư viện mà chẳng thấy ai mượn gì cả, tớ hỏi cô chủ nhiệm thì cô bảo phải hỏi chú trông thư viện rồi làm thẻ,nhưng. Chú thư viện thì toàn chạy đi đâu ý đếch thấy có mặt ở phòng rõ chán.

M

money_22

Cách tốt nhất để tiếp cận môn văn là phái thực sự thích nó và có cảm hứng- tuỳ vào cá tính của mình để tự có cách tạo ra hứng thú cho bản thân.
Vd( hơi quậy chút;) ): tiếp cận bài thơ " đất nước" của Nguyễn Khoa Điềm, remic nó đi thành ra như thế này:
" Em ơi em đất nước là máu xương của mình
Máu để đánh tiết canh còn xương để hầm khoai"
=>>>>> tất nhiên nó chỉ là cách để bạn thấy thích nó, chứ đừng có áp dụng nó cho bài văn đấy nhá;)
VD2: chi tiết Mị muốn đi chơi, và sắm sửa đi chơi thì A Sử về. Mị nói " I want to go out" A Sử ko nói gì, trói Mị vào cột nhà. Mị hỏi: " mày ko hiểu tiếng anh à? "=)) => thầy giáo tớ đã nói thế đấy!

( đừng ai nói em phản động nhá, chọc nhộn mọi thứ lên tẹo ấy mà:D)

M

mencun91

Người ta nói văn ôn võ luyện. Hehe, văn thì chẳng có dạng nào để mà các bạn ban A như chúng mình làm đi làm lại, làm thật nhiều cho nó nhớ như Toán, Lí, Hóa ... Tuy nhiên, mình cũng đồng tình ý kiến một bạn ở trên, trước khi làm văn bạn nên lập dàn ý thật kĩ, ý nào cần có là phải có và phải hiểu đúng văn bản. Đơn giản, không hiểu đúng ý nghĩa của nó thì dù bạn viết hay thế nào nó cũng là vô nghĩa. Mình biết nhiều người lười lập dàn ý lắm <mình cũng thế>, tuy nhiên, nếu bạn ko làm vậy thì khó lòng mà bắt đầu làm văn cho được, thế nên bạn nhớ hãy lập dàn ý cho từng bài và cũng có thể tham khảo các bài văn mẫu để chắt lọc các ý hay. chúc bạn thành công :)

P

pinkgerm

Bạn có bao giưò nghĩ đến mượn sách ở THƯ VIỆN chưa nhỉ? ;) Nếu trg` bạn ko có thư viện thì ko thành vấn đề, có cái Thư viện Hà Nội to đùng đoàng tọa lạc ở góc đg` Trần Hưng Đạo với Bà Triệu đó

rất n` sách văn của các gs, ts có uy tín, hay lắm,

mà chỉ mất 80 nghìn cho 1 năm mượn sách thôi,

mở cửa cả ngày thứ 7,

phòng sách sáng sủa sạch sẽ thoáng mát yên tĩnh,

thủ tục làm thẻ đơn giản nhanh chóng, có thẻ mượn luôn ngay sau khi mượn thẻ

Các cô quản thư cực kì nhiệt tình trg việc tìm giúp mình sách nào đó mà mình tìm mãi o ra

Rât tiện đg` xe bus (gần cả trạm xe bus ở đg` THĐ lẫn đg` BT)

Là nguồn tư liệu phong phú cho hoạt động học tạp, nghiên cứu, giảng dạy, hay chỉ đơn thuần là đọc.......

Quảng cáo cho thư viện Hà Nội nhỉ :) MÌnh cũng làm thẻ ở đó đc 2,5 năm rồi
trường tớ cũng coá thư viện nhưng coá 1 lí do vô cùng vô lí khi bọn tớ đy mượn sách là sách quá dày cũng ko được mượn về, mà đọc văn sách dày mới hay... ức chế ko chịu nổi, ko muốn đy mươn vì cả thái độ phục vụ của cô thư viện nữa: vừa lạnh lùng vừa... nói chung là ghét=>tự tìm mua và mượn từ bạn bè là thoải mái nhất

J

jun11791

trường tớ cũng coá thư viện nhưng coá 1 lí do vô cùng vô lí khi bọn tớ đy mượn sách là sách quá dày cũng ko được mượn về, mà đọc văn sách dày mới hay... ức chế ko chịu nổi, ko muốn đy mươn vì cả thái độ phục vụ của cô thư viện nữa: vừa lạnh lùng vừa... nói chung là ghét=>tự tìm mua và mượn từ bạn bè là thoải mái nhất

thế tớ mới quảng cáo cho thư viện của Nhà nc' lập ra chứ (như ở Hà Nội có thư viện Hà Nội) chứ n` khi thư viện trg` sách ko đa dạng lắm đâu vì mình biết thì ng` khác cũng biết, rồi khi viết vào bài văn, lời văn sẽ bão hòa với n~ ng` khác, ko còn hay nữa.

Hồi trc' thư viện Hà Nội nằm ở thành cổ, nhờ thế mà tớ biết thêm về thành cổ Thăng Long xưa. Học sử có bài 2 vị tướng từng bảo vệ cho thành cổ xưa này là Ng~ Tri Phương và Hoàng Diệu, nay đc đặt làm tên 2 con phố 2 bên mặt tường thành, nơi đây, tướng HD đã tự vẫn khi ko giữ đc thành. .

Last edited by a moderator:
J

jun11791

Cách tốt nhất để tiếp cận môn văn là phái thực sự thích nó và có cảm hứng- tuỳ vào cá tính của mình để tự có cách tạo ra hứng thú cho bản thân.
Vd( hơi quậy chút;) ): tiếp cận bài thơ " đất nước" của Nguyễn Khoa Điềm, remic nó đi thành ra như thế này:
" Em ơi em đất nước là máu xương của mình
Máu để đánh tiết canh còn xương để hầm khoai"
=>>>>> tất nhiên nó chỉ là cách để bạn thấy thích nó, chứ đừng có áp dụng nó cho bài văn đấy nhá;)
VD2: chi tiết Mị muốn đi chơi, và sắm sửa đi chơi thì A Sử về. Mị nói " I want to go out" A Sử ko nói gì, trói Mị vào cột nhà. Mị hỏi: " mày ko hiểu tiếng anh à? "=)) => thầy giáo tớ đã nói thế đấy!

( đừng ai nói em phản động nhá, chọc nhộn mọi thứ lên tẹo ấy mà:D)

;)) Mình thích cách bạn dùng từ "remixx" trg trg` hợp này đấy........

Mà hồi xưa cha ông chúng ta cũng có kiểu hát "rap" đấy, tin hông? bài "Bài ca ngất ngưởng" của Ng~ Công Trứ làm theo thể loại hát nói đấy thôi, đúng ko ;))

J

jun11791

Người ta nói văn ôn võ luyện. Hehe, văn thì chẳng có dạng nào để mà các bạn ban A như chúng mình làm đi làm lại, làm thật nhiều cho nó nhớ như Toán, Lí, Hóa ... Tuy nhiên, mình cũng đồng tình ý kiến một bạn ở trên, trước khi làm văn bạn nên lập dàn ý thật kĩ, ý nào cần có là phải có và phải hiểu đúng văn bản. Đơn giản, không hiểu đúng ý nghĩa của nó thì dù bạn viết hay thế nào nó cũng là vô nghĩa. Mình biết nhiều người lười lập dàn ý lắm <mình cũng thế>, tuy nhiên, nếu bạn ko làm vậy thì khó lòng mà bắt đầu làm văn cho được, thế nên bạn nhớ hãy lập dàn ý cho từng bài và cũng có thể tham khảo các bài văn mẫu để chắt lọc các ý hay. chúc bạn thành công :)

Thật là kì lạ, ng` xưa chỉ học 2 môn là VĂN và VÕ, ấy thế mà đất nc' vẫn phát triển đấy thôi. Còn giờ thì ng` ng` học kinh tế, nhà nhà làm kinh tế, bỏ bụi môn văn. còn luyện võ ah? chẳng mấy ai. cưỡi ngựa đấu kiếm ah? Bây giờ là học lái xe máy, ôtô, xích lô, ko cần học đánh nhau mà cứ đánh nhau ầm ầm cả ra đấy thôi, mã tấu, kiếm gia truyền đc huy động tối đa, giờ là thêm mú bảo hiểm :eek: (tởm !)

C

congchualolem_b

Thật là kì lạ, ng` xưa chỉ học 2 môn là VĂN và VÕ, ấy thế mà đất nc' vẫn phát triển đấy thôi. Còn giờ thì ng` ng` học kinh tế, nhà nhà làm kinh tế, bỏ bụi môn văn. còn luyện võ ah? chẳng mấy ai. cưỡi ngựa đấu kiếm ah? Bây giờ là học lái xe máy, ôtô, xích lô, ko cần học đánh nhau mà cứ đánh nhau ầm ầm cả ra đấy thôi, mã tấu, kiếm gia truyền đc huy động tối đa, giờ là thêm mú bảo hiểm :eek: (tởm !)

em k thấy việc này tuỳ theo thời đại,ở từng thời điểm của lịch sử người ta lại phải học những thứ khác nhau,ngày xưa khoa học kĩ thuật chưa phát triển nên người ta đâu có ô tô,xe máy hay kinh tế học.Hiện nay khác hơn rồi,ai cũng phát triển,bản thân chúng ta cũng cần thay đổi.Em thấy môn Văn rất hay,k chỉ dạy học để nâng cao giá trị tâm hồn mà cũng giúp nhiều cho theo kịp thời đại chứ,trong lĩnh vực nào cũng cần có văn học cả,ai mà k sử dụng Văn chứ.

M

money_22

;)) Mình thích cách bạn dùng từ "remixx" trg trg` hợp này đấy........

Mà hồi xưa cha ông chúng ta cũng có kiểu hát "rap" đấy, tin hông? bài "Bài ca ngất ngưởng" của Ng~ Công Trứ làm theo thể loại hát nói đấy thôi, đúng ko ;))

Tin chứ;)

các cụ sao con cháu thế mà, chỉ có điều thời gian và lịch sử đã lên Level cho chúng ta ở 1 tầm cao mới =))

T

thao_my

hình như càng ngày càng lạc đề thì phải ;))
Công nhận bạn money_22 có trí tưởng tượng phong phú thật đấy. Học văn thì cần phải giàu tưởng tượng nhỉ ^^

M

money_22

hình như càng ngày càng lạc đề thì phải ;))
Công nhận bạn money_22 có trí tưởng tượng phong phú thật đấy. Học văn thì cần phải giàu tưởng tượng nhỉ ^^

ưh, đúng là lạc đề rồi:-SS

Học văn đúng là cần trí tưởng tượng rồi nhưng với câu nói này nên hiểu là 1 lời khen hay chê đây nhỉ?:D

T

thao_my

ưh, đúng là lạc đề rồi:-SS

Học văn đúng là cần trí tưởng tượng rồi nhưng với câu nói này nên hiểu là 1 lời khen hay chê đây nhỉ?:D

Chà, theo ý tớ đây là 1 lời khen đấy. :D. Bạn giỏi văn ko? Mình có send 1 đề tài trong phần Ôn luyện thi ĐH, CĐ môn văn - 2009. Bạn wa xem cho mình cái comment với

N

nutac98

Nên biết mình học như thế nào để lựa chọn cách học đúng đắn. Nhưng quan trọng là bạn phải yêu thích nó , yêu thích thì học mới có hiệu quả , chất lượng ^^
bạn nên áp dụng nhiều cách : đọc sách , viết văn , nghe giảng , tìm ý ... Mỗi hình thức học mang lại những hiệu quả khác nhau

Tuy nhiên , Nếu thuộc dạng khá và giỏi thì nên đọc nhiều hơn .... Nếu thuộc dạng chưa khá lắm thì nên tập viết nhiều hơn . Mình nghĩ vậy ! Chúc bạn thi tốt ^^

Top Bottom