MÌnh cần lời khuyên về việc thi vào lớp 10

khanguyen9

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng bảy 2014
229
188
81
TP Hồ Chí Minh
Phổ thông Năng Khiếu ĐHQG - TPHCM
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

(Cho em xin lỗi BQT trước nếu em đăng không đúng box, lý do đơn giản chỉ vì diễn đàn đã thay đổi quá nhanh trong vòng 2 năm.)
Sau hè này là mình vào lớp 9. Mình có đọc một số bài viết của diễn đàn cũng như của Học Mãi về việc ôn thi vào năm lớp 9. Hiện tại mình đang học chương trình cơ bản của lớp 9 trên Học Mãi nhưng mình học nâng cao ở trung tâm BDVH 218 Lý Tự Trọng (một trung tâm có tiếng ở thành phố Hồ Chí Minh) thì có ảnh hưởng gì không, ví dụ như các giáo viên sẽ có cách trình bày khác nhau chẳng hạn. Với lại, mình thấy là mình phải xác định năng lực của mình để mình chọn trường cho đúng, nhưng mình không biết phải xác định như thế nào? Thân nhờ các anh chị đã vượt qua cuộc thi này hay các bạn đồng trang lứa có hiểu biết nhiều ở lĩnh vựa này giúp mình với. Xin cảm ơn trước ạ.

pham_khanh_1995

Học sinh chăm học
Thành viên
3 Tháng chín 2010
292
182
126
Hà Nam
Trường đời
Chào em! Trước vấn đề của em, bằng kinh nghiệm của mình anh xin trả lời như sau.
- Thứ nhất, Việc em đang học chương trình cơ bản của lớp 9 trên Học Mãi nhưng có học nâng cao ở trung tâm khác nữa thì không ảnh hưởng gì nhé. Mặt khác điều đó sẽ bổ trợ cho em rất nhiều về phương pháp học, làm bài tập với nhiều dạng bài khác nhau. Do đó với cùng một dạng bài, bằng vốn kinh nghiệm của các thầy cô giáo, em sẽ có nhiều phương pháp giải và tất cả các phương pháp đó đều hướng tới một kết quả chung giúp em vững kỹ năng làm bài để đạt kết quả cao trong học tập cũng như trong kỳ thi sắp tới.
- Thứ 2, việc xác định năng lực của mình để chọn trường cho đúng là vấn đề không chỉ em mà nhiều bạn khác cũng quan tâm. Theo quan điểm của anh, nếu em là người học mà bản thân không tự đánh giá được năng lực của mình tới đâu thì em nên hỏi ý kiến thầy cô trực tiếp dậy em trong thời gian học ở trường cũng như ở lớp học thêm. Bởi thầy cô là người nắm rõ năng lực học sinh nhất qua quá trình dậy học.
Trước kỳ thi đang sắp tới gần, em nên tập làm các dạng đề. Tải đề thi vào lớp 10 của tỉnh nhà trong các năm trước về, bấm giờ và làm thử (có thời gian thì xem thêm đề thi của một số tỉnh/ thành phố đã tổ chức thi gần đây). Đừng tạo cho mình bất kỳ áp lực nào. Trong thi cử, yếu tố may mắn cũng rất quan trọng, theo anh thì dịp may với em lúc này chỉ có thể được mách bảo bởi 1 trí tuệ chuyên cần mà thôi. Nhân đây gửi tặng em bài thơ "Nghe tiếng giã gạo" của chủ tịch Hồ Chí Minh:
“Gạo đem vào giã bao đau đớn,
Gạo giã xong rồi trang tựa bông;
Sống ở trên đời người cũng vậy,
Gian nan rèn luyện mới thành công"

Last edited:
  • Like
Reactions: khanguyen9
Top Bottom