English THCS Mệnh đề vị trí

andrew3629

Học sinh chăm học
Thành viên
20 Tháng bảy 2019
375
84
51
19
Quảng Nam
THCS Nguyễn Bỉnh Khiêm
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho mình hỏi trong mệnh đề vị trí có chia thì không và nếu có thì chia thế nào?
Ví dụ là: Culture shock is the feeling we get from living in a place that is so different to where we ______(grow/grew) up that we are not sure how to deal with it.
Cảm ơn.

Thanh Trúc Đỗ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
847
973
179
20
TP Hồ Chí Minh
Trường Trung học Thực hành Sài Gòn
Ví dụ là: Culture shock is the feeling we get from living in a place that is so different to where we ______(grow/grew) up that we are not sure how to deal with it.
Cảm ơn.
Theo mình là có nhé bạn. Tại vì theo nghĩa của câu này, mình đã không còn ở nơi đó nữa nên đáp án sẽ là grew.

• Like
Reactions: Kỳ Thư

Kỳ Thư

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
716
878
126
Bình Định
Trường THPT Số 1 An Nhơn
Cảm ơn.
Mình không hiểu ý của bạn về mệnh đề vị trí cho lắm nhưng nếu xét câu trên của bạn thì mình sẽ chia grew bởi vì nó đã diễn ra quá khứ và việc chia hay không ở vế sau thì còn phải phụ thuộc vào nghĩa và ngữ cảnh hay dấu hiệu nhận biết của tense , khi đã là mệnh đề quan hệ tất nhiên sẽ có trường hợp vế 1 và vế 2 khác thì nhau thế nên bạn đừng đặt nặng vấn đề là mệnh đề quan hệ chỉ vị trí nơi chốn khác , mệnh đề quan hệ chỉ người thì sẽ khác, phải phụ thuộc vào ngữ cảnh , dấu hiệu nhận biết tense , nghĩa của câu và bạn hãy chú ý đến chức vụ từng đại từ quan hệ luôn nhé ^^ . Có gì thắc mắc bạn cứ việc hỏi mình nhé . Chúc bạn học tốt ^^

Top Bottom