Mệnh đề quan hệ xác định và không xác định

D

denondapnghia

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

em làm bài tập phần này rất hay bị nhầm khi xác định đó có pải là mệnh đề QHXĐ hay KXĐ. trong bài giảng hay 1 số sách em thấy có cách nhận biết là tên riêng, hoặc là cụm tính từ+ danh từ, hay bắt đầu bằng các từ this, that, these, those..hoặc my,his. thế nhưng trong 1 số trường hợp em lại không thấy như vậy thành ra rất hay làm sai ạ. mọi người có cách nào xác định chuẩn phần này k ạ? :D

D

dla

mệnh đề quan hệ xác định cho ta biết người hay vật nào đó, và mệnh đề này được dùng từ that làm đại từ quan hệ và ko có dấu phẩy.

Eg: People who take physical exercise live longer.

còn mệnh đề quan hệ ko xác định thì cho ta biết THÊM về người hay vật. mệnh đề này trang trọng hơn và ít xuất hiện trong văn nói thân mật, ko trang trọng. Trong mệnh đề nay thì có dấu phẩy, ko dc dùng that và nếu để ý thì nếu bỏ mệnh đề này đi thì câu văn vẫn rõ nghĩa. Và như bạn nói thì mệnh đề này thường đứng sau danh từ riêng, danh từ có sở hữu "my", "his",....

Eg: Hanna, who is my teacher, has retired.

R

ranmorishinichi

bạn có thể tham khảo them ở mục :
Rèn luyện kĩ năng viết >> vặn vẹo mệnh để quan hệ để biết chi tiết hơn nhé, ở đó nói rất rõ đấy :)

(p/s: máy tính đang thiếu chuột nên không copy link được )

Top Bottom