Nhật ký Meadow Mây

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

17/11/2017 Bắt đầu cho một cuốn nhật kí...
Hôm nay trời trong xanh và ít nắng, tôi lạc bước trên con đường thân quen mỗi ngày cùng nụ cười không ngớt. Có lẽ đã lâu lắm rồi tôi mới cảm nhận được cảm giác nhẹ nhõng, chẳng vướng sầu như trước nữa. 4 tháng, giật mình hỏi nhẹ : " Mây hôm nay có thể quên mọi thứ được chưa?", chẳng có câu trả lời nào cho thõa nhưng Mây biết kể từ hôm nay sẽ chẳng trông chờ điều gì từ quá khứ nữa. Hiện thực bây giờ có quá nhiều điều để lo nghĩ và Mây không cho phép mình gục ngã..
12:09 " Cuộc sống hôm nay em sẽ luôn mỉm cười, hạnh phúc vẫn tuyệt vời, this is what I feel like.."
-Mây có thể trôi một mình-

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
19/11/2017 9:02 Phú Yên cùng những cơn mưa...
Tí tách, tí tách, hạt mưa thi nhau rơi mỗi lúc một nhiều bên mái hiên, Mây ngồi bên cửa sổ khẽ đưa tay hứng vài giọt với tâm trạng vô cảm, chẳng buồn cũng chẳng vui. Bất chợt Mây nhớ đến một câu nói có vẻ hợp với hoàn cảnh lúc này : "Mưa, ngồi ở góc quán cafe, nghe nhạc không lời, đọc cuốn sách hay..thế giới tự nhiên nhỏ lại" . Nhưng thế giới có nhỏ bé đến đâu cũng chẳng thể gặp lại người xa lạ giữa dòng người đông đúc. Giờ mới nhận ra cảm giác thật vô vị...
- Phú Yên mưa nhiều lắm, Sài Gòn thì sao?-

Last edited:
  • Like
Reactions: Toji Takeshi

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
24/11/2017 Trời đã bắt đâu rét...
Mặc 2,3 lớp áo vẫn cảm nhận được cái lạnh đã sà vào làn da, cái lạnh sao mà đến nhanh thế. Lạnh buốt vậy mà tụi bạn lại rủ đi ăn kem :v phải nói là không biết làm gì hơn, Mây ăn xong là chân run, tay tê đi chẳng nổi chỉ muốn chui tọt vào cái giường ấm áp kia ngủ một giấc thật dài thật dài. Hôm nay tuyết đã rơi trên diễn đàn mới chợt nhận ra còn 1 tháng nữa là tới Noel rồi, chẳng biết đến tự bao giờ cảm giác lại chạnh lòng. Mùa đông đến thật rồi!
-Noel năm nay nhớ Noel xưa-

• Like

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
4/12/2017 Sang đông...
Hôm nay là một ngày rãnh rỗi, Mây đi dạo một vòng chợ mua những thứ mình thích. Đã bao lâu rồi chưa tự mua cho mình thứ gì, cũng chẳng nhớ nữa. Đi chợ vẫn không quên mua đồ cặp với mẹ, mẹ rất thích những món đồ Mây chọn, dạo này Mây học nhiều lúc nào mẹ cũng lo từng tí nên mẹ rất cực. Chuẩn bị sắp tới là mùa thi, tài liệu các môn hỗn độn trên bàn, đầu óc rối tung với đống sách vở @@ hẹn ngày thi xong sẽ rũ bỏ tất cả...

" Đôi khi bạn phải chấp nhận cách buồn một mình, mệt một mình, mọi thứ một mình. Bởi vì trên đời này ai cũng dựa vào ai đó để sống thì người cuối cùng chống chịu là ai? Hôm nay tôi mệt và tôi vẫn ổn khi một mình, giả sử không ổn thì tôi vẫn một mình".
-Lâu rồi chưa ra biển, chắc biển dạo này cũng lạnh nhỉ-

• Like

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
11/12/2017 Viết cho người bạn cũ...

Hôm nay Mây bất chợt lại ghé trang cá nhân của cậu, vẫn không có tín hiệu của sự quay lại, thẫn thờ...Cậu là người đầu tiên chỉ dẫn một đứa như Mây mới vừa vào diễn đàn, vẻ bề ngoài lạnh lùng che lấp sự nồng nhiệt của cậu, Mây biết điều đó và bắt đầu theo dõi cậu. Cho đến khi một ngày cậu vội vã rời đi, đã nói có thể chẳng quay lại, cậu lướt qua nhanh đến như thế, chẳng kịp để chút thông tin gì về cậu. Nút xanh đã ngủ yên. Mây biết cậu sẽ mãi chẳng biết nhưng nếu có thể, hãy quay lại diễn đàn một lần, để thấy Mây đã thay đổi như thế nào. Sẽ quay lại nhé!

Đêm nay, cất một bản nhạc không ra gì...

Last edited:

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
12/12/2017 Sẽ cố gắng hơn từng ngày...
Thực sự lâu rồi mới nhận ra sự thất vọng của người khác dành cho mình, nhìn lại bản thân mình tôi lại càng thất vọng. Thất vọng vì chưa cố gắng hết sức, thất vọng vì đã để mọi người lo quá nhiều cho mình.
Dù sao đi nữa tôi cũng sẽ cố gắng, cố gắng để không dựa dẫm vào ai, cố gắng để chẳng ai phải lo nghĩ cho mình thêm nữa.
Con sẽ không làm mẹ thất vọng!

Last edited:

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
02/01/2017 Viết cho sở thích của bản thân
23h31 Chợt lại ngồi nghĩ về sở thích của chính mình:

Mình thích đi cafe ở quán vắng. Được làm một nốt trầm, yên lặng ngồi nghe nhạc, cảm nhận không khí của cuộc sống, của dòng đời đang chuyển động bên ngoài. Thường thì hay đi một mình, vì luôn có cảm giác một mình, nhưng đôi khi cũng muốn rủ ai đó đi cùng nhưng cuối cùng chả biết có thể rủ ai. Lại không đủ tự tin để bắt chuyện với bất kỳ ai khác cũng một mình như mình. Vậy nên những buổi cafe thường chỉ có một mình.

Mình thích giữ những thứ vụn vặt kỷ niệm hơn là những thứ giá trị. Mình có hai chiếc hộp có nắp đậy bằng nam châm. Chiếc hộp thứ nhất đựng là những kỷ niệm quý giá nhất mà mình từng có. Chiếc hộp thứ hai là những lá thứ món quà từ bạn bè mà mình còn giữ. Thỉnh thoảng vào cuối mỗi năm, mình vẫn mở chiếc hộp thứ hai ra để xem lại gia sản nhỏ của mình. Còn chiếc hộp đầu tiên từ khi sử dụng mình chỉ cất thêm vào đó chứ chưa bao giờ mở nó ra, dù chỉ một lần.

Mình thích màu xanh dương màu xanh của sự ấm áp, nhẹ nhàng và đơn giản.

Mình thích nuôi chó. Mình thích nằm nhìn rồi vuốt cái người mềm mềm khi chúng ngủ, thích cái cách mà chúng quấn quýt bên mình.

Mình thích làm đồ handmade, thích cảm giác được tự tay làm quà tặng cho người thân, thích dành tình cảm vào những món đồ tự mình làm ra.

Mình thích những con đường, những cây cầu nhỏ lạ lẫm, những nơi có những hàng cây đẹp vô danh mà mình từng đi qua nhưng chưa có dịp ghé lại trong thành phố này. Trầm lặng, không có gì đặc sắc nhưng đôi khi trong trí nhớ thoảng về lại mang một cảm giác rất đỗi bình yên.
Mình thích chạy xe một mình vào buổi chiều đẹp trời, hoặc ban đêm. Cũng là sau những cơn mưa. Thích tiếng gió rít nhẹ qua tai, và những giọt nước li ti còn sót lại bay qua mặt.

Mình thích nghe nhạc. Mình vẫn thường có thói quen nằm nghe nhạc trước lúc ngủ, và mình thích cảm giác ngủ quên rồi lại tỉnh dậy khi những bài nhạc còn đang chạy. Khi đấy, cảm giác âm thanh không chỉ phát từ bên tai mà là từ xung quanh. Âm thanh từ những bản nhạc quen thuộc cũng đẹp đẽ, tươi mới hơn bình thường nhiều.

Mình thích biển. Thích được đi dọc mép nước trong một ngày trời có nắng. Thích được nằm thẳng lưng trên cát nhắm mắt lại ngửa mặt lên trời, ngửi mùi mằn mặn của muối biển và cảm nhận gió biển từ ngoài kia lùa vào lòng bàn chân. Biển luôn mình cảm giác dễ chịu, bình yên và thanh thản.

Mình thích đi lang thang hơn là ngồi một chỗ. Mình thích gõ dùng tay vào gỗ, thích nghe tiếng rung của chuông gió bằng gỗ, thích những bộ phim hoạt hình hài hước nhưng đầy cảm động.Và mình cũng thích vô vàn những thứ nhỏ nhặt khác mà không kể được tên ở đây nữa...

-Và rồi mình biết mình thích cuộc sống này đến nhường nào!-

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
22:19 PM 20/02/2018 Viết cho những khuất mắc, trăn trở...

Có lẽ bây giờ đã có quá nhiều điều suy nghĩ nên mới lục lại nhật ký ra viết.

Có những thứ mà bản thân cứ tưởng là mối quan hệ gắn bó hơn cả người thân thì cũng phút chốc hóa xa lạ.
Có những thứ mà bản thân chẳng muốn nghĩ thậm chí chẳng mong gặp lại nhưng vẫn tình cờ lướt qua nhau giữa chốn đông người.
Có những thứ mà bản thân đã cố gắng đáp ứng nhưng chẳng thể vừa lòng người khác.
Có những lúc bản thân muốn nói thật nhiều nhưng chỉ ậm ừ cho qua.
Và có những lúc muốn tìm nơi nào đó thật yên tĩnh nhưng chợt nhận ra thế giới này đã quá ồn ào.

-Buồn không?
- Buồn thật.

- Thật sự chẳng muốn nói gì lúc này -

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
23:53 PM 17/03/2018 1 nhà ;)

Mình đã từng hỏi chúng ta đã làm những gì tại đây? Hằng ngày cặm cụi học tập, vài lần lén tụ tập luyên thuyên đủ điều, hay những lần than vãn vì điểm thấp bài nhiều, rồi những tranh cãi chỉ vì chuyện bé tẹo, nhiều lắm :D mình chẳng thể kể hết. Gắn bó với nhau đã gần 2/3 chặng đường, mình chẳng hay đã thực sự thương 44 con người này quá nhiều. Trong mắt mình các cậu không hoàn hảo, cũng chẳng như những lớp học trong phim ảnh, các cậu đã cho mình thấy từng nét đẹp riêng. Thật gần gũi, thật ấm áp! Mình thực sự không mong chúng ta giỏi nhất, xuất sắc nhất nhưng mình rất vui nếu chúng ta có thể CÙNG NHAU làm mọi việc. Các cậu sẽ đồng ý chứ?

- Cơ duyên nào đưa chúng ta gặp nhau? -
#2years44members1love

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
22:38 PM 18/03/2018

Chỉ một giấc trị được bách bệnh
Chỉ một giấc thiên hạ thái bình
- thấy mưa tự dưng vui

• Like
Reactions: mỳ gói

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
31/03/2018 23:10
Tuổi 17 chẳng biết nói gì >< chỉ mong tuổi mới bớt lo âu, phiển muộn, tự do làm điều mình thích. Chẳng còn điều gì tuyệt vời hơn được sống trong thế giới của chính mình.
upload_2018-3-31_23-10-36.png upload_2018-3-31_23-10-47.png upload_2018-3-31_23-10-59.png

upload_2018-3-31_23-11-13.png upload_2018-3-31_23-11-22.png
upload_2018-3-31_23-11-37.png upload_2018-3-31_23-11-45.png
#bluemayy

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
05/04/2018 22:24

Chắc là suy nghĩ mình thật chưa đúng đắn, có thể gây không hay cho người khác. Chắc vậy!
Mọi chuyện thật không đơn giản như mình nghĩ...

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
12/04/2018 23:19
Bạn có nhìn ra quy luật gì không?
Sớm muộn cũng phải làm, sao không làm sớm!!!
Học tập, chăm sóc cho mình hay kiếm tiền cũng vậy, hành động trước, ắt hưởng thụ trước.
Đời người vốn ngắn ngủi, lại nhiều bất trắc...vậy sao cứ phải chờ đợi!

- Đừng chọn sống an nhàn vào những năm tháng còn có thể chịu khổ được -

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
01/06/2018 23:10
Ngày đặc biệt!
Radio được lên sóng. Những lời muốn nói cũng đã được gửi đi. Cơ mà thời gian trôi nhanh thật. Ai dè lại chia tay sớm thế này đâu chứ :3 Đã bảo đợi hè quẩy hết mình cơ mà không được rồi @@ Đêm nay quậy nốt vậy :D

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
06/05/201 20:40
59 ngày đếm ngược...

Trích một bài viết cảm thấy phù hợp tại thời điểm này.

" Các bạn thân mến!

Với tư cách là một người chị, người bạn, tôi xin dành tặng các bạn 3 lời khuyên trước khi bước vào kì thi tốt nghiệp hoặc bất cứ một kì thi lớn nào trong cuộc đời. Chỉ 3 điều thôi, không có gì lớn lao, cũng không dài dòng.
Điều thứ nhất là tỉnh táo nhận thức được khả năng: Điểm mạnh & điểm yếu của bản thân

Cách đây 9 năm, tôi là học sinh cấp ba. Đứng trong một tập thể giữa trường chuyên lớp chọn, tôi thật sự chỉ là một hạt cát. Tôi không giỏi, cũng không chăm chỉ. Vì thế tôi phải tìm cách học thông minh và phù hợp với bản thân mình. Tôi mày mò những phương pháp học trên mạng, xem cách giải bài tập, tư duy phù hợp nhất với mình từ nhiều nguồn khác nhau. Đừng ngại sự khác biệt. Hãy mở lòng và đón nhận những tinh hoa của người khác, có thế bản thân mình mới phát triển nhanh trong thời gian ngắn.

Ban đầu, việc tiếp nhận này làm tôi bối rối và quýnh quáng, chưa biết phải học cách học như thế nào cho phù hợp. Quan trọng là thử và sai, để từ đó biết được phương pháp học ổn nhất với bản thân. Có những lần thi thử, giấc mơ không thành, tôi đã khóc nhiều ngày vì nghi ngờ bản thân, nhưng tôi không bỏ cuộc. Quan trọng nhất là sự kiên trì, mài dũa khả năng mỗi ngày và đổi mới tư duy.

Lúc đi thi, tôi chỉ mang trong tay vài cây bút, không căng thẳng ôn trước đó mười lăm, hai chục phút ở cổng trường làm gì, vì càng ôn càng rối, ôn “tủ” hay nghe “đề” từ ai đó chỉ khiến bạn dễ lạc lối hơn thôi.Thay vào đó, ôn thi đầy đủ, tròn vẹn, và đừng bỏ sót bất cứ thứ gì, dù chỉ là nhỏ nhất. Cái nào thấy lạ lạ, đầy thắc mắc trong lúc ôn tập thì phải tìm mọi cách để biết được câu trả lời. Đừng bỏ quên trực giác của mình, bạn sẽ hối tiếc đấy.
Điều thứ hai là chọn cho mình một ngôi trường phù hợp và nghĩ xa hơn thế

Tôi đã từng ghi vào hồ sơ rằng trường Ngoại Thương là nguyện vọng 1. Nhưng đó là do tôi mong được người khác trọng vọng vì đây là ngôi trường danh tiếng, chứ thật sự tôi chẳng mê gì chuyên ngành mà tôi đăng ký ở trường này cả. Quá nhiều số liệu và kiến thức lý thuyết cần phải nghiên cứu. Thay vào đó, tôi chọn ĐH Luật và ĐH KHXH & NV TP.HCM, có vẻ bớt hào nhoáng hơn, nhưng phù hợp với người mang tính cách rõ ràng, độc lập giống như tôi và yêu thích việc thực hành. Tôi nghĩ xa hơn, vì tôi cho rằng lúc đậu đại học và trong quá trình học tập rồi, tôi sẽ có nhiều thời gian để suy ngẫm, biện luận, làm nhiều công việc khác nhau để thử sức thay vì chỉ gắn chặt mình với hai buổi mỗi ngày ở trường.

Khi bạn hiểu rõ sở thích, đam mê của bản thân, bạn sẽ kiên quyết muốn học tập đủ tốt và nghiên cứu sâu hơn để có thể chạm tới ước mơ của mình. Thực chất, mỗi ngôi trường chỉ là một lựa chọn, khả năng của bạn ở môi trường ngoài thực tế vẫn quan trọng hơn cả. Năm 19 tuổi, lúc còn là sinh viên năm thứ hai, sự thất bại trong việc tìm việc làm tốt và lương cao như mong muốn khiến tôi nhận ra tôi cần phải làm tốt hơn nữa. Việc dành thời gian để trau dồi khả năng ở nhiều công ty lớn nhỏ khác nhau bên cạnh việc học lý thuyết từ lúc ngồi trên ghê nhà trường khiến tôi đủ mạnh mẽ để có thể lập công ty riêng và tăng thu nhập gấp 10 lần lúc ra trường.

Điều thứ ba là sau tất cả, đó chỉ là một kì thi, hãy sống cuộc đời mà bạn mong muốn

Thi cử là một thử thách. Sau kì thi này, các bạn chắc chắn sẽ bật khóc và suy ngẫm, dù thành công hay thất bại. Hãy nhớ rằng, bạn bè đồng trang lứa cũng đều có những cảm xúc, lo toan và suy nghĩ tương tự như bạn. Bạn đậu Đại Học, điều đó chưa nói lên được gì. Nhưng nếu bạn từ bỏ khi thất bại, đó là bạn đã quá yếu lòng rồi.

Sau quá trình học tập, công việc chiếm một phần lớn cuộc đời của các bạn, dù bạn có tấm bằng trong tay hay không, vì thế, các bạn sẽ chỉ cảm thấy thực sự mãn nguyện khi được làm việc mà các bạn cho là thích hợp nhất với mình. Các bạn có thể làm lớn, làm nhỏ, điều đó tuỳ thuộc vào tư duy của các bạn.

Sau tất cả, hạnh phúc là cảm nhận chủ quan của bạn. Trên bước đường hai mấy, ba mấy tuổi sau này, các bạn sẽ luôn quay vòng trong cuộc đua của cơm áo gạo tiền, danh lợi, chức tước. Đừng để chúng cuốn đi tuổi xuân và nét hồn nhiên của các bạn. Không ai sống thay bạn đâu, nên bạn đừng sống thay cuộc sống của ai cả. Không ai có quyền đánh giá hay nghi ngờ những nỗ lực mà các bạn đã phải trải qua để có thể sống một cuộc đời như bạn muốn.
Vững tin lên, bạn nhé!"
[#Gari]

Emhemmm, sạc pin đủ rồi, chiến thoiii^^ :D

VânHà.D

Cựu TMod Cộng đồng|Cựu Phụ trách box "Sách"
HV CLB Địa lí
Thành viên
2 Tháng chín 2018
1,591
6,066
576
Bình Dương
THPT BẾN CÁT
06/05/201 20:40
59 ngày đếm ngược...

Trích một bài viết cảm thấy phù hợp tại thời điểm này.

" Các bạn thân mến!

Với tư cách là một người chị, người bạn, tôi xin dành tặng các bạn 3 lời khuyên trước khi bước vào kì thi tốt nghiệp hoặc bất cứ một kì thi lớn nào trong cuộc đời. Chỉ 3 điều thôi, không có gì lớn lao, cũng không dài dòng.
Điều thứ nhất là tỉnh táo nhận thức được khả năng: Điểm mạnh & điểm yếu của bản thân

Cách đây 9 năm, tôi là học sinh cấp ba. Đứng trong một tập thể giữa trường chuyên lớp chọn, tôi thật sự chỉ là một hạt cát. Tôi không giỏi, cũng không chăm chỉ. Vì thế tôi phải tìm cách học thông minh và phù hợp với bản thân mình. Tôi mày mò những phương pháp học trên mạng, xem cách giải bài tập, tư duy phù hợp nhất với mình từ nhiều nguồn khác nhau. Đừng ngại sự khác biệt. Hãy mở lòng và đón nhận những tinh hoa của người khác, có thế bản thân mình mới phát triển nhanh trong thời gian ngắn.

Ban đầu, việc tiếp nhận này làm tôi bối rối và quýnh quáng, chưa biết phải học cách học như thế nào cho phù hợp. Quan trọng là thử và sai, để từ đó biết được phương pháp học ổn nhất với bản thân. Có những lần thi thử, giấc mơ không thành, tôi đã khóc nhiều ngày vì nghi ngờ bản thân, nhưng tôi không bỏ cuộc. Quan trọng nhất là sự kiên trì, mài dũa khả năng mỗi ngày và đổi mới tư duy.

Lúc đi thi, tôi chỉ mang trong tay vài cây bút, không căng thẳng ôn trước đó mười lăm, hai chục phút ở cổng trường làm gì, vì càng ôn càng rối, ôn “tủ” hay nghe “đề” từ ai đó chỉ khiến bạn dễ lạc lối hơn thôi.Thay vào đó, ôn thi đầy đủ, tròn vẹn, và đừng bỏ sót bất cứ thứ gì, dù chỉ là nhỏ nhất. Cái nào thấy lạ lạ, đầy thắc mắc trong lúc ôn tập thì phải tìm mọi cách để biết được câu trả lời. Đừng bỏ quên trực giác của mình, bạn sẽ hối tiếc đấy.
Điều thứ hai là chọn cho mình một ngôi trường phù hợp và nghĩ xa hơn thế

Tôi đã từng ghi vào hồ sơ rằng trường Ngoại Thương là nguyện vọng 1. Nhưng đó là do tôi mong được người khác trọng vọng vì đây là ngôi trường danh tiếng, chứ thật sự tôi chẳng mê gì chuyên ngành mà tôi đăng ký ở trường này cả. Quá nhiều số liệu và kiến thức lý thuyết cần phải nghiên cứu. Thay vào đó, tôi chọn ĐH Luật và ĐH KHXH & NV TP.HCM, có vẻ bớt hào nhoáng hơn, nhưng phù hợp với người mang tính cách rõ ràng, độc lập giống như tôi và yêu thích việc thực hành. Tôi nghĩ xa hơn, vì tôi cho rằng lúc đậu đại học và trong quá trình học tập rồi, tôi sẽ có nhiều thời gian để suy ngẫm, biện luận, làm nhiều công việc khác nhau để thử sức thay vì chỉ gắn chặt mình với hai buổi mỗi ngày ở trường.

Khi bạn hiểu rõ sở thích, đam mê của bản thân, bạn sẽ kiên quyết muốn học tập đủ tốt và nghiên cứu sâu hơn để có thể chạm tới ước mơ của mình. Thực chất, mỗi ngôi trường chỉ là một lựa chọn, khả năng của bạn ở môi trường ngoài thực tế vẫn quan trọng hơn cả. Năm 19 tuổi, lúc còn là sinh viên năm thứ hai, sự thất bại trong việc tìm việc làm tốt và lương cao như mong muốn khiến tôi nhận ra tôi cần phải làm tốt hơn nữa. Việc dành thời gian để trau dồi khả năng ở nhiều công ty lớn nhỏ khác nhau bên cạnh việc học lý thuyết từ lúc ngồi trên ghê nhà trường khiến tôi đủ mạnh mẽ để có thể lập công ty riêng và tăng thu nhập gấp 10 lần lúc ra trường.

Điều thứ ba là sau tất cả, đó chỉ là một kì thi, hãy sống cuộc đời mà bạn mong muốn

Thi cử là một thử thách. Sau kì thi này, các bạn chắc chắn sẽ bật khóc và suy ngẫm, dù thành công hay thất bại. Hãy nhớ rằng, bạn bè đồng trang lứa cũng đều có những cảm xúc, lo toan và suy nghĩ tương tự như bạn. Bạn đậu Đại Học, điều đó chưa nói lên được gì. Nhưng nếu bạn từ bỏ khi thất bại, đó là bạn đã quá yếu lòng rồi.

Sau quá trình học tập, công việc chiếm một phần lớn cuộc đời của các bạn, dù bạn có tấm bằng trong tay hay không, vì thế, các bạn sẽ chỉ cảm thấy thực sự mãn nguyện khi được làm việc mà các bạn cho là thích hợp nhất với mình. Các bạn có thể làm lớn, làm nhỏ, điều đó tuỳ thuộc vào tư duy của các bạn.

Sau tất cả, hạnh phúc là cảm nhận chủ quan của bạn. Trên bước đường hai mấy, ba mấy tuổi sau này, các bạn sẽ luôn quay vòng trong cuộc đua của cơm áo gạo tiền, danh lợi, chức tước. Đừng để chúng cuốn đi tuổi xuân và nét hồn nhiên của các bạn. Không ai sống thay bạn đâu, nên bạn đừng sống thay cuộc sống của ai cả. Không ai có quyền đánh giá hay nghi ngờ những nỗ lực mà các bạn đã phải trải qua để có thể sống một cuộc đời như bạn muốn.
Vững tin lên, bạn nhé!"
[#Gari]

Emhemmm, sạc pin đủ rồi, chiến thoiii^^ :D
Bạn học Luật sao?
Tớ nhớ là còn 49 ngày, chứ không phải là 59 ngày đâu nha bạn.
Mà thời gian trôi nhanh quá.

• Like
Reactions: Thái Minh Quân

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Bạn học Luật sao?
Tớ nhớ là còn 49 ngày, chứ không phải là 59 ngày đâu nha bạn.
Mà thời gian trôi nhanh quá.
Á, chắc gõ nhầm rồi :D Mà mình không học luật :D Thấy bài hay nên muốn lưu lại thôi :v

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
17/06/2019 20:00
12A - K40 (2016-2019) THPT Trần Phú - Phú Yên _gh_

:pMùa hè 2019 có lẽ là mùa hè đáng nhớ nhất với mình, là lúc mình tự lật sang một trang mới của cuộc sống này. Là những ngày không miệt mài đến lớp, không khổ sở khi nghĩ đến cảnh học hè mà lại loay hoay với những buổi tiệc chia tay, chuẩn bị cho kì thi quyết định sau 12 năm đèn sách. Ba năm cấp 3 khá trọn vẹn vì được gặp, được quen những người bạn dí dỏm, đáng yêu mà cũng "khó ưa" nữa. Có nhiều tiếng cười vang lên, những giọt nước mắt đã rơi khi chợt nhận ra đã đến lúc chúng ta phải nói lời "tạm biệt". "Tạm biệt" ở đây không có nghĩa là mãi mãi chia xa nhưng mình biết chắc rằng "chẳng có cơ hội nào để họp mặt đông đủ nữa". Vì thế mình luôn nhắc bản thân sống vui hơn, tận hưởng hơn với tất cả những giây phút hiện hữu, tất cả giây phút chúng ta còn bên nhau.
Hãy để 3 năm cấp 3 của chúng ta cùng cái tên tập thể 12A- K40 (2016-2019) THPT Trần Phú được lưu giữ với những khoảnh khắc vui nhất, đẹp nhất ý nghĩa nhất, mãi mãi! Chúc cả lớp thành công trên con đường mình đã chọn ^^
Cảm ơn thầy chủ nghiệm 3 năm "độc nhất vô nhị" đã luôn đồng hành, hi sinh vì tụi con. Cảm ơn thầy vì tất cả <3

Attachments

41.1 KB · Đọc: 54
Top Bottom