Tin học Máy tính bị lag

hip2608

Học sinh gương mẫu
Thành viên
25 Tháng chín 2017
2,059
2,338
441
Hà Nội
Hanoi
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ơi, máy tính của em bình thường chạy ổn định, KO có hiện tượng giật lag gì nhưng sau khi phần mềm diệt virus có tính phí của e hết hạn thì máy trở nên chậm và rất hay giật lag. E hay sử dụng USB nên lo rằng virus của USB đã nhiễm vào máy.
E ko chắc là có nên mua 1 gói diệt virus hay cần phải mang máy đi sửa ạ? Mọi người tư vấn giúp e
P/s: trong máy e thì chỉ có khoảng 10 file PDF tài liệu ôn thi, 1 app chụp ảnh màn hình thôi chứ KO có ứng dụng hay game gì ạ!

@sonnguyen05, @Lê Văn Đông, @Tạ Đặng Vĩnh Phúc, @baochau1112, .....

• Like
Reactions: Lê Văn Đông

nguyen van ut

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng một 2018
899
269
149
Ninh Bình
THPT Nho Quan B
Mọi người ơi, máy tính của em bình thường chạy ổn định, KO có hiện tượng giật lag gì nhưng sau khi phần mềm diệt virus có tính phí của e hết hạn thì máy trở nên chậm và rất hay giật lag. E hay sử dụng USB nên lo rằng virus của USB đã nhiễm vào máy.
E ko chắc là có nên mua 1 gói diệt virus hay cần phải mang máy đi sửa ạ? Mọi người tư vấn giúp e
P/s: trong máy e thì chỉ có khoảng 10 file PDF tài liệu ôn thi, 1 app chụp ảnh màn hình thôi chứ KO có ứng dụng hay game gì ạ!

theo mk bik thì khi dùng phần mềm diệt virut thì máy tính giống như người bị nghiện. Khi hết hạn mà không mua gói ms cho nó thì nó hay bị hiện tượng như vậy. theo mình thì bạn phải mua gói diệt virut ms thôi

Thiên Thuận

Cựu Mod Anh |GOLDEN Challenge’s first runner-up
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
24 Tháng ba 2017
3,800
13,157
1,029
Vĩnh Long
Đại học Đồng Tháp - Ngành Sư phạm Tiếng Anh

Hầy, cái này thì em không chắc có phải là do phần mềm diệt virus hết hạn không nữa...
Cơ mà hôm bữa em nhớ chị bảo là chị dùng Avast phải không ạ? Em có gửi link trong hội thoại, cái đấy dùng để Gỡ cài đặt Avast. Rồi chị cứ cài lại bản Free thôi ạ :D Em chỉ dùng mỗi Windows Security của Windows 10 thôi ^^

• Like
Reactions: hip2608

Sơn Nguyên 05

Banned
Banned
Thành viên
26 Tháng hai 2018
4,478
4,360
596
Hà Tĩnh
MT

Thứ nhất, theo mình hiểu thì phần mềm diệt Virut không phải là thuốc cải tử hoàn sinh nên việc không dùng phần mềm chưa chắc máy bạn đã chết. Bản thân mình không dùng phần mềm diệt virut nhưng máy vẫn sống khoảng 6 năm nay.
Thứ hai, máy dùng một thời gian có thể nó "luộm thuộm". lời khuyên là bạn mang đến trung tâm kỹ thuật nào đó có uy tín một chút họ dọn dẹp, cài lại Win, vừa không mất dữ liệu vừa làm cho máy chạy mượt hơn một chút.

hip2608

Học sinh gương mẫu
Thành viên
25 Tháng chín 2017
2,059
2,338
441
Hà Nội
Hanoi
theo mk bik thì khi dùng phần mềm diệt virut thì máy tính giống như người bị nghiện. Khi hết hạn mà không mua gói ms cho nó thì nó hay bị hiện tượng như vậy. theo mình thì bạn phải mua gói diệt virut ms thôi
mình xóa hẳn nó ra khỏi máy rồi
Hầy, cái này thì em không chắc có phải là do phần mềm diệt virus hết hạn không nữa...
Cơ mà hôm bữa em nhớ chị bảo là chị dùng Avast phải không ạ? Em có gửi link trong hội thoại, cái đấy dùng để Gỡ cài đặt Avast. Rồi chị cứ cài lại bản Free thôi ạ :D Em chỉ dùng mỗi Windows Security của Windows 10 thôi ^^
máy chị Win 7
Thứ nhất, theo mình hiểu thì phần mềm diệt Virut không phải là thuốc cải tử hoàn sinh nên việc không dùng phần mềm chưa chắc máy bạn đã chết. Bản thân mình không dùng phần mềm diệt virut nhưng máy vẫn sống khoảng 6 năm nay.
Thứ hai, máy dùng một thời gian có thể nó "luộm thuộm". lời khuyên là bạn mang đến trung tâm kỹ thuật nào đó có uy tín một chút họ dọn dẹp, cài lại Win, vừa không mất dữ liệu vừa làm cho máy chạy mượt hơn một chút.
tức là mang máy đi sửa ạ?
e hay dùng USB vì thường e tải gì về cũng cho vào USB nên e lo ko có phần mềm diệt virus dễ hỏng máy

Sơn Nguyên 05

Banned
Banned
Thành viên
26 Tháng hai 2018
4,478
4,360
596
Hà Tĩnh
MT

máy chị Win 7

e hay dùng USB vì thường e tải gì về cũng cho vào USB nên e lo ko có phần mềm diệt virus dễ hỏng máy
Sửa gì đâu, họ chỉ vệ sinh máy giúp bạn thôi.
Cái này có thể tự làm với người quen nhưng nếu không quen thì tốt nhất đưa ra tiệm.
Mà thời đại giờ còn ai sử dụng USB nữa, gmail, gg drive, thậm chí một số trang lưu tệp trực tuyến. Khi nào cần dùng thì tải xuống thôi.

nguyen van ut

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng một 2018
899
269
149
Ninh Bình
THPT Nho Quan B

máy chị Win 7

nếu bạn hay dùng ÚB thì chắc bạn phải mua gói ms thôi
hôm trc mk thử cắm USB vào máy ko có diệt virut thì máy lag giật kinh khủng luôn

Đặng Quốc Khánh 10CA1

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng tám 2018
1,120
1,467
191
19
Hải Dương
THCS Phan Bội Châu

hip2608

Học sinh gương mẫu
Thành viên
25 Tháng chín 2017
2,059
2,338
441
Hà Nội
Hanoi
Thay nguồn làm gì??? Nguồn đang tốt mà thay vì máy lag thì chỉ có tốn tiền thôi

Thứ nhất: Việc giật,lag cũng là điều bình thường với máy cấu hình yếu mà sử dụng đã lâu dài.
Thứ 2: Usb và phần mềm diệt virus chỉ là 1 phần. Usb nếu chỉ cắm máy mình thì cũng ko sao nếu máy ko nhiễm virus. Phần mềm diệt virus nhiều cái cài vào chỉ làm nặng máy, khởi động lâu hơn. Như mình thì mình chỉ sợ malware nên mình xài Malwarebytes Premium thôi. Còn virus thì ko sợ lắm :v.
Vì virus đa số dính do download các phần mềm, tài liệu,... ko rõ nguồn gốc ( Nhưng mình hay down) :v nên dính và 1 vài nguyên nhân khác.
Thứ 3: Việc giật lag có thể liên quan đến những ứng dụng chạy ngầm khiến tốn bộ nhớ ram. bạn nên kiểm tra lại vấn đề này.
Ở đây mình cũng có bài viết tăng tốc và tối ưu win 7 mà dài quá nên xin phép để link luôn ạ. :v. Link
vậy giờ mình phải làm gì bạn nhỉ? @@
mình ko biết máy mình có cấu hình kém ko nhưng trong máy ít dữ liệu lắm, thường mình tải về khoảng 1 tháng là lại xóa

truongtuan2001

Học sinh tiến bộ
Thành viên
16 Tháng mười hai 2014
1,424
237
264
subngay.com
Đắk Lắk
THPT Nguyễn Huệ
vậy giờ mình phải làm gì bạn nhỉ? @@
mình ko biết máy mình có cấu hình kém ko nhưng trong máy ít dữ liệu lắm, thường mình tải về khoảng 1 tháng là lại xóa
Dữ liệu chỉ là 1 phần thôi bạn. Còn tùy thuộc vào bản win bạn đang xài nữa. Nếu bạn dùng bản ghost thì sau 1 thời gian nó ko được ổn định cũng hiểu được. Còn bản chính thức từ trang chủ thì là do máy rồi.
Bạn có thể lên google tìm: Cách tăng tốc windows 7. Và tham khảo link của mình ở trên để tối ưu hơn nhé.

• Like
Reactions: hip2608
Top Bottom