mấy bạn giúp mình mấy câu trong đề su pham hà nội lần 7

L

lovely_baby1206

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1/ số rượu , anđehyt và xeton có cùng công thức là C3H6O ? đáp án là 4 mong mấy bạn viết ra giùm
2/cho các khí sau CO2, NH3, O2, SO2, H2, CH4, Cl2, CH3-NH2, SO3, HCl. số chất khí có thể làm khô bằng H2SO4 đặc là? đáp án là 6 mấy bạn ghi ra giùm nha
3/ khi cho axit axetic và ancol etilic tác dụng với nhau, hằng số cân bằng của phản ứng có giá trị là 4. este háo 1 mol axit axetic với x mol rượu etylic thì thu được 0.9 mol este khi phản ứng đạt cân bằng ( hai thí nghiệm cũng nhiệt độ) vầy hỏi x ?
A.0.34 mol B. 1.25mol C.2.9 mol D. 2.25 mol
đáp án là câu A mà mình tính ra câu C nhờ mấy bạn chỉ giùm
4/cho m gam hỗn hợp hai chất hữu cơ đơn chức, mạch hở tác dụng vừa đủ vơi11.2 gam KOH thu được muối của axit hữu cơ và 1 ancol X. cho X tác dụng với Na thu dc 3.36 lít h2 hỏi hai chất hữu cơ là
A. một este và 1 axit
B một este và 1 ancol
C.1 axit và 1 ancol
D. đáp án khác
mình tính ra câu B m,à đáp án là câu D . mấy bạn giải giùm nha
5/ một mẫu nước cứng chứa các ion Ca2+, Mg2+, Na+, HCO3-, Cl-, SO4(2-) hỏi mẫu nước trên là
A vĩnh cữu
B toàn phần
C. tạm thời
D. đáp án khác
đáp án là câu d mà mình hok hỉu mấy bạn giải thích giùm

H

hhhaivan

1/ số rượu , anđehyt và xeton có cùng công thức là C3H6O ?

Cái này có 1 anđehit, 1 xeton, 1 rượu k no mạch thẳng và 1 rược no mạch vòng 3 cạnh.
Chắc bạn thiếu cái này (vì mình cũng thế,hì)

2/cho các khí sau CO2, NH3, O2, SO2, H2, CH4, Cl2, CH3-NH2, SO3, HCl. số chất khí có thể làm khô bằng H2SO4 đặc là?

Mình nghĩ là cách chất đó.

3/ khi cho axit axetic và ancol etilic tác dụng với nhau, hằng số cân bằng của phản ứng có giá trị là 4. este háo 1 mol axit axetic với x mol rượu etylic thì thu được 0.9 mol este khi phản ứng đạt cân bằng ( hai thí nghiệm cũng nhiệt độ) vầy hỏi x ?
A.0.34 mol B. 1.25mol C.2.9 mol D. 2.25 mol

Bài này đáp án có nhầm lẫn hay sao ý bạn ạ. Hình như là C đó.

4/cho m gam hỗn hợp hai chất hữu cơ đơn chức, mạch hở tác dụng vừa đủ vơi11.2 gam KOH thu được muối của axit hữu cơ và 1 ancol X. cho X tác dụng với Na thu dc 3.36 lít h2 hỏi hai chất hữu cơ là
A. một este và 1 axit
B một este và 1 ancol
C.1 axit và 1 ancol
D. đáp án khác
mình tính ra câu B m,à đáp án là câu D . mấy bạn giải giùm nha

Đáp án B còn thiếu đó bạn, đáp án A cũng đúng mà. Nên đáp án là D.

5/ một mẫu nước cứng chứa các ion Ca2+, Mg2+, Na+, HCO3-, Cl-, SO4(2-) hỏi mẫu nước trên là
A vĩnh cữu
B toàn phần
C. tạm thời
D. đáp án khác
đáp án là câu d mà mình hok hỉu mấy bạn giải thích giùm

Do k cho số mol nên nếu đun nóng mà ion Ca và Mg mà kết tủa hết thì là nước mềm, nếu không hết thì là nước cứng toàn phần.

Top Bottom