mấy bài khoai ngứa đừng có đụng vào

B

boycuchuoi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

o-+:)|:);):(:D:)|=(:)-SS|-)Bài 1 : đốt cháy h/t 11,2 lít hh khí X gầm 2 RH A và B thuộc cùng dãy đòng đẳng cần 40,32 lít O2 , p/u tạo ra 26,88 lít CO2
a, X/d CTPT của A và B
b, Thêm vào 22,4 lít hh X 1 RH D đươc hh khí Y . Đốt cháy h/t Y thu đc 60,48 lít CO2 và 50,4 gam H2O . X/d CTPT của D

:p;):)|:D=(:)|:)>-/:)b-(|-)%%-:-*

Bài 2: Cho 9,2 gam hh X gồm 0,15 mol Mg và O,1 mol Fe và 1 lít dd Z chứa AgNO3 xM và Cu(NO3)2 yM thì dd G thu đc mất màu h/t . P/u tạo ra chất rắn F nặng 20 gam . Thêm dd NAOH vào dd G thu đc kết tủa H gồm 2 hidroxit . Nung H ngoài kk đền khối lượng không đỏi đc chất rắn K nặng 8,4 gam . Tính x,y
Các p/u xảy ra h/t:)>-o=>=(:)|b-(

Last edited by a moderator:
K

kyo_kata

tơ đang vội đi học nên mới giải được bài 1 hà,có j sai thì nói giúp nha!
đặt CT chung của A,B là [tex]C_nH_(2n+2-2k)[/tex](n là n trung bình)
viết pt cháy
từ [tex]n_(CO)_2[/tex] và [tex]n_O_2[/tex]->k=0 và n=2.4
vậy 2 chất đó thuộc dãy dồng đẳng của anken và có CTPT là:C2H4 và C3H6
B.số mol của C2H4 và C3H6 trong 11.2l hh là 0.3 và 0.2
số mol của C2H4 và C3H6 trong 22.4hh là0.6 và 0.4
đặt CTPT của D là CnH(2n+2-2k)và số mol là z
từ pt cháy lập được:nz=0.3 và (n+1-k)z=0.4.chia cho nhau được:n=3-3k->k=0 và n=3
vậy CTPT của D là C3H8

B

boycuchuoi

nhưng bạn ơi đề bài có cho là đòng đẳng liên tiếp đâu cơ chư mà bạn được phếp đạt n TB vậy, làm lại dùm mình được không bạn

đề thi chuyên Trần Phú Hải Phòng đây mọi người ơi nhào vô mau

--------------------------------------------------------------------------------

>-thêm 2 bài nữa đây :
2 chất h/c A và B (thành phần chứa C, H,O ) đều có 53,33% õi về khối lượng . Khối lượng phân tử của B gấp 1,5 lần khối lượng phân tử của A . De dot chay het 0,04 mol hh A , B cần dùng 0,1 mol O` . Khi cho số mol bằng nhau của A , B t/d với lượng dư dd NaOH thì lượng muối tạo thành từ B gấp 1,1952 lần lượng muối tạo thành từ A . X/đ CTPT và CTCT của A và B . Các p/ứ xảy ra h/t

P

pttd

Bài 1 : đốt cháy h/t 11,2 lít hh khí X gầm 2 RH A và B thuộc cùng dãy đòng đẳng cần 40,32 lít O2 , p/u tạo ra 26,88 lít CO2
a, X/d CTPT của A và B
b, Thêm vào 22,4 lít hh X 1 RH D đươc hh khí Y . Đốt cháy h/t Y thu đc 60,48 lít CO2 và 50,4 gam H2O . X/d CTPT của D
>>> hix,chẳng hiểu tên topic nói gì,đang cần mọi người thảo luận cùng thì lại ghi là "khoai ngứa đừng đụng vào" >>> thế thì còn ai tham gia nữa bạn,mọi người run hết cho đỡ ngứa rùi...:)):));));))...HIHI,mình đùa đó,bạn lưu ý cách đặt tên topic naz
>>> công nhận là "boycuchuoi" tớ thấy nhìu bài bạn post lên "cuchuoi" thật đó
>tớ chỉ xin chém khoai ngứa tạm 1 bài này thui...:)):))
>ko thấy đề nói là các khí ở đktc nhưng mà tớ cứ mạn phép cho nó ở tiêu chuẩn naz
[TEX]a/n_{hh}=0,5(mol)[/TEX]
[TEX]n_{O_2}=1,8(mol)[/TEX]
[TEX]n_{CO_2}=1,2(mol)[/TEX]
theo định luật bảo toàn nguyên tố Oxi thì
[TEX]n_O_{trong CO_2} + n_O_{trong H_2O} =n_O_{trong O_2}[/TEX]
[TEX]=>n_H_2O =1,2(mol)[/TEX]
ta có[TEX] n_{H_2O}=n_{CO_2}[/TEX]
=>CT chung của 2 HC là[TEX] C_nH_{2n} (2 <n<4 )>> [/TEX]đây là n ngang naz
[TEX]n= \frac{1,2}{0,5}=2,4[/TEX]
[TEX]=>n_{min}=2 (C_2H_4)[/TEX]
tớ thử cả 2 TH[TEX] n_{max}=3[/TEX] và [TEX]n_{max}=4[/TEX] đều được nên lấy hết
=> có 2 cặp nghiệm hợp lí là
[TEX]@C_2H_4 va C_3H_6[/TEX]
[TEX]@ C_2H_4 va C_4H_8[/TEX]
[TEX]b/n_{CO_2}=2,7(mol)[/TEX]
[TEX]n_{H_2O}= 2,8 (mol[/TEX])
theo a ta có:
11,2l hh A,B thì tạo ra [TEX]1,2 mol CO_2[/TEX] và [TEX]1,2 mol H_2O[/TEX]-
>22,4l hh A,B tạo ra [TEX]2,4mol CO_2[/TEX] và [TEX]2,4mol H_2O[/TEX]
[TEX]=> n_{CO_2}[/TEX] do đốt cháy D tạo thành là [TEX]2,7-2,4-0,3(mol)[/TEX]
[TEX]=>n_{H_2O}[/TEX] do đốt cháy D tạo thành là [TEX]2,8 -2,4 =0,4(mol)[/TEX]
so sánh thấy tkhi đốt cháy D tạo ra [TEX]n_{H_2O}>n_{CO_2}[/TEX] nên D thuộc ankan có CT là [TEX]C_nH_{2n+2}[/TEX]
[TEX]\frac{n}{0,3} = \frac{n+1}{0,4}=>n=3 [/TEX]
vậy CT của D là [TEX]C_3H_8[/TEX]
OK???? Đây là tớ làm theo kiểu tự luận nên viết lập luận cho chặt chẽ 1 chút,làm trắc nghiệm thì nhanh hơn...

B

boycuchuoi

nhưng bạn ơi ở phần a nó đâu có cho là đồng đẳng liên tiếp đâu mà bạn được phép đặt n TB vậy

P

pttd

nhưng bạn ơi ở phần a nó đâu có cho là đồng đẳng liên tiếp đâu mà bạn được phép đặt n TB vậy
>>> bạn hiểu nhầm ý nghĩa của n TB rùi,ko phải cứ là đồng đẳng kế tiếp mới được đặt n TB đâu bạn,chỉ cần nó là đồng đẳng là có thể gọi CT tổng quát chung cho nó là n TB,sau đó từ cái n TB đó bạn biện luận để tìm ra các giá trị cụ thể của số nguyên tử C trong từng chất....
>>> ở đây tớ tìm được n=2,4 nên tớ có thể suy ngay ra [TEX]n_{ min} =2[/TEX] vì CT chung là [TEX]C_nH_{2n}[/TEX] mà...ĐÚng ko???? còn[TEX] n_{ max}[/TEX] tớ lập luận ở trên đó,bạn coi lại bài làm của tớ ở trên naz
CT tính nTB nè
[TEX]n_{TB}= n_1.x_1+n_2.x_2+....+n_k.x_k[/TEX]
trong đó:
[TEX]n_1;n_2;...: [/TEX] là số mol của mỗi chất thuộc cùng dãy đồng đẳng
[TEX]x_1;x_2;...: [/TEX]là số ngyuên tử C cụ thể của 1 chất trong các chất ở cùng dãy đồng đẳng
OK chưa nào????có gì ko hỉu thì cứ pm lại naz

B

boycuchuoi

ờ ờ mình hiểu rồi và phiền bạn giải dùm mình mấy bài kia được không minh tk bạn nhiều lắm đó rất cảm ơn bạn đã giúp mình con kia

B

boycuchuoi

bạn pttd ơi bạn vào giúp mình bài này được không :
Hoà tan 18,4 gam hh 2 k/l Fe và Mg vào 2,5 lít dd HNO3 loãng vừa đủ thu được 5,824 lít hh Z gồm 2 khí (dktc) trong đó có 1 khí hoá nâu trong kk và dd A . Hh khí Z có m= 7,68 gam .
a, C(M) dd HNO3 đã dùng .
b, Cô cạn dd A thu được b/n gam hh muối khan
c, Tính % m từng k/l trong hh ban đầu

Top Bottom