Tâm sự Mẩu chuyện nhỏ

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

| 30 . 05 . 2021 |
Chào cô chú, cháu là Sóc ạ!

Sắp là 1/6 rồi nhưng cháu vừa nhận được thông báo từ bố cháu là năm nay không được đi du lịch.

Bố cháu bảo Tết thiếu nhi năm nay nhà mình ở nhà vì đang có 1 cô tên là Côvy, cô ấy dữ lắm, toàn làm mọi người bị ốm, bị mệt thôii.. Cô ấy xấu thật! Cháu không thích cô ấy.

Thôi không được đi du lịch cháu ở nhà chơi với em Misa, chiều chiều ăn kem, ra đồng thả diều cũng được. Mà bố cháu hứa rồi, sang năm sẽ đền bù cho cháu sau cô chú ạ.
Chiều nay cô chú có rảnh, cháu dẫn ra đồng thả diều với cháu nhé. Còn nhà Sóc ở đâu.. còn lâu cháu mới nói. Haha…

Cre: Face :>

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
| 31 . 5 . 2021 |
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
Tháng Năm về mang theo cái nắng hè gay gắt, dịch bệnh bùng phát trở lại cùng bao nhiêu khó khăn, vất vả vậy mà, cũng đã đi hết tháng Năm. Và chúng mình cũng đã đi được gần hết nửa năm rồi đó.
Dù có thể sắp nửa năm mà chưa làm được gì, vẫn mong cậu không ngừng cố gắng. Mong cho đoạn đường sắp tới của cậu chân cứng đá mềm.
Mong cho ai đó còn mông lung, vô định sẽ sớm tìm được lối đi cho riêng mình. Bởi vì tuổi trẻ, ai mà chẳng có đôi ba phần chênh vênh.
Mong cậu những năm tháng sau này sẽ luôn giữ được nụ cười rạng rỡ cùng trái tim thiện lương dù có đi qua giông bão cuộc đời.
Nếu cậu đang một mình thì mong cậu hãy yêu thương bản thân thật nhiều. Nếu cậu đã có người yêu thì mong cậu yêu thương người ấy cũng không quên đi yêu thương chính mình.
Mong gia đình cậu luôn được mạnh khoẻ và bình an. Mong dịch bệnh nhanh chóng qua đi. Mong tháng Sáu dịu dàng với cậu! ^^
Tạm biệt nhé, tháng Năm!

cre: Mặt sách :>

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
QUỐC TẾ THIẾU NHI 1/6
================================
Chúc mừng cho chúng ta, chúc mừng cho những đứa trẻ không bao giờ lớn.
Nhiều khi nghĩ lại, điều ngốc nghếch nhất mình làm là "Ước mình lớn lên thật nhanh..."
-Chú Hew

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
| 01 . 06 . 2021 - Chào tháng 6, tháng của hè rực lửa |

Chúng mình đã đi qua tháng 5 kiên cường chiến đấu với bệnh dịch, tháng của hè chớm sang, tháng của bằng lăng bung nở, tháng của hoài niệm tuổi học trò.

Từ hôm nay, Hà Nội bước sang tháng mới, tháng của nắng cháy chẳng ai muốn ra đường, nhưng cũng là tháng của hoàng hôn đẹp ngây ngất mỗi chiều.

Hy vọng tháng mới sang, dịch bệnh sẽ sớm được đẩy lùi để dân mình bớt khổ, để đội ngũ y bác sỹ, chiến sỹ không phải oằn mình dưới cái nắng 40 độ trong bộ đồ bảo hộ kín bưng, để không có gia đình nào phải chia cắt nữa.

Hy vọng chúng mình sẽ ổn và tốt lên từng ngày.

Sáng thức dậy lòng nhẹ tênh, chiều ra đường gặp hoàng hôn mê đắm, tối đến có người để thủ thỉ vài tin nhắn chúc ngủ ngon.

Hy vọng bình yên nhanh về với vùng đất vải, hy vọng Hà Nội sớm trở lại như xưa, hy vọng hết dịch người thương sẽ xuất hiện.

Tháng 6 ơi, giữ giúp mình những ước nguyện để chẳng ai phải bật khóc giữa những ngày hè.

Thế là, nửa năm cũng sắp qua đi rồi đó, có điều gì chưa nói cùng nhau?

cre: Mặt sách ;-;

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
| 02 . 06 . 2021 - Những thức quà đậm vị tuổi thơ |
Không kể đến những món ăn vặt siêu đình đám mà ai cũng nhắc khi nhớ về tuổi thơ như mì trẻ em, kẹo C, bim bim que, thạch mút, bộ tranh này hướng đến những món ít "nổi tiếng" hơn, nhưng khi nghe đến tên thì mùi vị tuổi thơ ào ạt trở về.
Cùng mình điểm mặt những món thân thuộc nhất còn đọng trong ký ức nha ^^

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
| 02 . 06 . 2021 |
Chuyện yêu đơn phương, cũng giống như mua xổ số vậy. Biết là khó trúng nhưng vẫn cứ mua.
Mình tự ví von như thế trong một tối tan ca, vì thấy bản thân khá bất lực mỗi lần trong lòng có một ai đó.
Như việc mua xổ số, biết là tỉ lệ trúng rất thấp, nhưng khi chọn một con số, ai chẳng gửi vào đó tất cả mong chờ.
Thích một người cũng vậy, biết là có thể mãi chỉ là tình đơn phương nhưng cứ thế, cứ đâm đầu chẳng cần biết ngày mai. Nhưng mà đó, ai dám nói không có chút mơ mộng nào?
Người ta nói hy vọng nhiều thì thất vọng nhiều.
Nhưng mình vẫn chờ một ngày nào đó, tấm vé số trên tay được gọi tên.
Chờ, cái ngày mà ánh mắt cậu hướng về mình, dù chỉ là vài phút ngắn ngủi thôi...
Kì lạ, thích một ai, bản thân tự ti đến lạ.

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
| 02. 06 . 2021 | - Lần cuối bạn nghẹn lòng là khi nào? :rolleyes:

"Hồi đó mình bị mất chiếc điện thoại chứa đầy kỷ niệm của mình. Mình buồn lắm và khóc lên khóc xuống. Sau khi mua điệm thoại mới và khôi phục sim, mình nhận được tin nhắn này từ bố gửi về cho kẻ cầm chiếc điện thoại bị mất của mình....

Đọc xong mình òa khóc ngay lập tức. Dù bố không nói nhưng bố lại lo cho mình rất nhiều.

Đến tận bây giờ mỗi khi nhìn lại dòng tin nhắn này, mình lại có thêm động lực, để nó nhắc nhở chính mình rằng mình không được chán nản, vì bố vì mẹ họ vì họ đã hi sinh cho mình rất nhiều, cho những điều tốt nhất bố mẹ có, những người mình trân quý nhất."

Có lẽ ai cũng sẽ có một lần nào đó như vậy, quay cuồng với nhịp sống hiện đại, gồng mình lên với cuộc sống đô thị, để rồi ta lỡ quên mất rằng, luôn có những người yêu thương mình vô điều kiện.

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
| 03 . 06 . 2021 |
Hà Nội những ngày tạm xa nhau vì dịch, cách nhau chỉ gần mười cây số mà ngỡ vời vợi tựa hai phía chân trời.
Là những đêm dài thao thức thèm một hơi ấm thân quen, một cái nắm tay động viên, một nụ cười một tiếng nói, ngỡ như quen thuộc lắm mà sao lại khó khăn đến thế này?
"Thành phố thiếu bóng em
Lòng bâng khuâng về phút giây đầu tiên
Phố xa vẫn thì thầm bên tai
Những khúc ca bình yên nhưng chẳng vơi nỗi niềm"
Hẹn Hà Nội trở lại rất tình, rất yên, rất thơ vào ngày gần nhất.

• Like
Reactions: Ánh 01

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
| 3 . 6 . 2021 - Người dân đổ ra hồ Gươm tập thể dục, lơ là thực hiện phòng dịch |
Hưởng ứng ngày Quốc tế đạp xe, sáng nay, hàng trăm người xuống đường đạp xe, đi bộ, tập thể dục quanh hồ Gươm, quận Hoàn Kiếm, Hà Nội, mặc cho lực lượng chức năng tuýt còi, nhắc nhở.
Mọi người ơi, dịch vẫn còn đang căng thẳng. Mong mọi người hãy cùng nhau thực hiện tốt thông điệp 5K! Qua đợt dịch này, chắc chắn sẽ còn nhiều dịp để chúng ta đi tập thể dục và tổ chức ngày Quốc tế đạp xe.

• Like

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
| 3 . 6 . 2021 - “Triền đê tuổi thơ” ở ngoại thành Hà Nội |

Tháng Sáu về, nắng hè còn gay gắt, nhưng chẳng thể phủ nhận vẻ đẹp của bầu trời.

Tháng Sáu, bầu trời trong và cao, xanh một màu yên ả. Bên triền đê, những đám cỏ xanh mượt như trải dài đến tận cuối đường.

Nhớ ngày còn bé, nghỉ hè được về quê chơi, hay theo chân lũ trẻ trong làng ra đê thả diều, hái cỏ lau. Rồi vào mùa gặt, người ta phơi thóc, phơi rơm trên con đường đê. Trong kí ức của đám trẻ ngày ấy, mùi thơm của rơm, cỏ thơm hơn bất cứ loại nước hoa đắt tiền nào.

Nếu có một chuyến tàu trở về tuổi thơ thật thì chắc hẳn sẽ đông khách lắm nhỉ? Giữa những ngày nắng nóng oi bức, giữa những hôm bộn bề công việc, thèm những cơn gió hè trên triền đê, thèm được rong ruổi như ngày còn thơ dại.

Hẹn một ngày thảnh thơi, chúng mình về ngoại thành, cậu nhé! ^^

• Like

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
| 05 . 06 . 2021 |
- M ơi, để hình nền hoa mẫu đơn 6 ngày có kết quả rồi, đơm trái ngọt rồi.
- Gì, linh thật à, có người yêu luôn à?
- Chưa, biết Grabmart là gì không??
- Nôm na là một anh Grab đi chợ hộ, sao?
- Hí hí, nay đang tay xách nách mang rau thịt đi chợ về thì gặp một anh Grab đang giao hàng cho nhà bên cạnh. M biết không, quả mũi cao như cầu trượt, giọng còn trầm trầm men dã man.
- Còn nghe được cả giọng?
- Thi anh ấy bắt chuyện với t mà ^^ Nguyên văn là: "Nắng này ra đường gì cho khổ, đi chợ online trên Grabmart đi em ơi, đặt lần đầu được giảm 60k hoặc chọn miễn ship 22k kìa, 1 tiếng là đồ về chẳng cần bon chen đông người, con gái con đứa nắng nôi vác nặng làm gì, ở nhà hạn chế tiếp xúc cho an toàn em ơi"
T nghe xong mà đơ cả người, bịt khẩu trang rồi mà vẫn thấy mũi cao dã man đẹp trai dã man, mà còn lo t vất vả nữa.
Là tình yêu sét đánh, là mẫu đơn phát huy tác dụng đó huhu
- Rồi m có xin được fb không mà khoe?
- Thì hôm sau t không đi chợ nữa, đặt qua cái anh ấy bảo, biết đâu người giao hàng lại đúng anh ấy thì sao...
Trường hợp mê trai này không tính, mà có bạn nào để ảnh hoa mẫu đơn có người yêu thật chưa, xin ít review nàooo

• Like
Reactions: gaxriu nguyên

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
| 05 . 06 . 2021 |
Hình như đầu phố nhà ai cũng có sự tồn tại của một tiệm sửa đồ nhỏ và cũ kĩ. Ở đó, người thợ thường là các bác trung niên với mái đầu hai thứ tóc, nhận sửa đủ mọi thiết bị: cái quạt, cái bóng đèn, cái lốp xe, hay tới cả những chiếc tivi thế hệ xưa cổ ơi là cổ.
Đồ nghề của bác chẳng có nhiều, chỉ vài ba hộp đinh ốc, cái cờ lê, tô vít, cái búa, cái kìm với cái đèn chỉ đủ rọi một nửa gian hàng. Thế mà chỉ cần xem qua mấy lượt và đôi bàn tay nhanh thoăn thoắt, thứ nào thứ nấy lại được chữa lành như mới một cách tài tình.
Bây giờ cuộc sống đã hiện đại hơn, thiết bị trục trặc đã có dịch vụ gọi thợ tới tận nhà sửa. Nhưng tôi vẫn thích cảm giác xách cái quạt ra phía đầu phố ngồi nhìn bác tháo từng cái ốc, ánh đèn vàng rọi nửa khuôn mặt đang khẽ chau lại vì tập trung.
Từ đợt bùng dịch hồi Tết, không thấy bác đâu nữa. Mỗi ngày đi làm tôi đều liếc vào cái cửa sắt nhỏ đóng im lìm. Không biết bác đã đi đâu, đang làm cái gì, nhưng trong tôi vẫn nuôi một hi vọng nho nhỏ được thấy bóng dáng gầy gầy ấy cần mẫn sửa chữa đồ điện như một nét đặc trưng của những con phố cũ.
Có những khuôn nghề rồi sẽ trôi vào dĩ vãng, giống như tác dụng phụ của dòng chảy thời gian.

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
| 05 . 06 . 2021 |
"Tin anh đi, bầu trời không phải lúc nào cũng màu xám. Chỉ là nỗi buồn làm em muốn chối bỏ những ngày xanh."

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
| 05 . 04 . 2021 |
Ngoại thành Hà Nội những ngày hè yên bình. Là cây cỏ, đồng quê đượm màu nắng vàng, là những con người chân chất mộc mạc. Xa lắm rồi chốn thành thị xô bồ, chỉ mong được ngày nhàn rỗi quay về quê bên những nét đẹp gần gũi thân thương này

"Mùi lúa chín, mùi rơm rạ, mùi khói bếp - những mùi hương quen thuộc của miền quê Việt Nam bất kể miền Bắc, Trung hay miền Nam. Một mùi hương đặc biệt, nó không thơm ngát như mùi của hương hoa... nhưng nó lại có một nét rất riêng, rất quen thuộc, rất giản dị nhưng lại đầy ý nghĩa, nó gắn liền với hình ảnh các bà, các mẹ tần tảo sớm khuya... Có lẽ cũng chính vì vậy mà thứ đặc biệt này khiến cho chúng ta dù gần hay xa quê đều yêu thích và nhớ mãi không nguôi...."

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
| 05 . 06 . 2021 |
Thi thoảng, cuộc đời vẫn hay dành tặng cho mình một ngày dài hỗn độn chẳng ra đâu vào đâu. Bằng cách nào đó, những việc tồi tệ xảy ra ngay từ lúc bình minh vừa kịp len chân qua song cửa, rồi cứ thế chen chúc nhau suốt 20 giờ còn lại đổ ập lên đầu, không cho mình lấy một giây bình thản.
Nhưng mình chưa bao giờ khóc vì những ngày như thế. Mình chỉ khóc khi màn đêm đã tối sập, mình nằm đó, mỏi nhừ đến từng dây thần kinh mà không có lấy một ai để cảm thông hay san sẻ. Mình muốn khóc thành tiếng thật to, muốn có ai đó nghe mình khóc, muốn có ai đó xoa nhẹ tấm lưng và nói rằng có họ ở đây rồi. Mình không hy vọng cuộc đời mình chỉ có những ngày nắng đẹp, nhưng khao khát một người ở bên cạnh những lúc mưa giông bão bùng.
Chỉ tiếc là, vẫn chẳng có ai ở đó. Bên mình..
---
“Bạn sẽ không nhận ra bản thân mình lẻ loi nhường nào cho đến khi ngày tàn, bạn trở về nhà với những ngổn ngang trong đầu nhưng không một ai để sẻ chia. Không hề có bất kỳ một ai cả…”

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
| 07 . 06 . 2021 |
Bạn bè ngày hôm đó là bạn bè chơi với nhau vô tư, không vụ lợi nhất.
Thầy cô ngày hôm đó là những người mắng mỏ nhiều lắm, nhưng lại mong chúng ta sau này sẽ mãi sống yên vui.
Chúng ta của hôm đó, là chúng ta của ngây thơ, hồn nhiên, vụng dại và cũng hạnh phúc nhất.
Bài tập về nhà này, bạn nào hoàn thành chưa?
Nguồn ảnh:Face

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
| 7 . 6 . 2021 |
Tuổi thơ của ai cũng đều hiện hữu kí ức về những buổi trưa hè.
Đó là những trưa trốn ngủ, đầu trần đội nắng theo lũ bạn trong xóm đi hái trộm quả mặc cho không biết bao nhiêu lần bị đánh đòn.
Là những cành nhót sai trĩu quả ở đầu nhà. Nắng chiếu vào bụi nhót lấp lánh nhìn đẹp hơn bất cứ món trang sức đắt tiền nào.
Là chú cún nhỏ nằm im lìm bên cánh cửa khép hờ, đôi mắt lim dim, thi thoảng giật mình cái thót khi nghe tiếng động nhẹ hay tiếng bước chân của mẹ đi làm về.
Còn là tiếng rao quen thuộc của chiếc xe đẩy kem ốc quế, tiếng rao bán chổi, đổi dép và cả tiếng rao đồng nát sắt vụn.
Cho đến mãi sau này, những buổi trưa hè vẫn luôn đọng lại trong mình những cảm xúc thật đẹp!
Còn bạn, kỉ niệm về buổi trưa hè của bạn là gì?

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
| 07 . 06 . 2021 - Cơn mưa tháng 6 ghé, nhớ những ngày còn bé biết bao |
Đã lâu rồi mình chẳng tắm mưa, phần vì sợ ốm lăn ra không đi làm được lại mất tiền mua thuốc, phần vì có đi mưa về cũng chẳng ai quan tâm.
Chẳng như những ngày bé, cứ mưa là ào ra đường đùa với nhau, đi học về che mỗi cặp sách ở giỏ xe đạp, cứ đầu trần phóng về nhà thôi.
Hồi ấy mình thích mưa lắm, ngoài việc phải canh trời để kịp rút quần áo kẻo về bố mẹ mắng ra...
Mưa, mình được nằm bên cửa sổ gỗ thi thoảng vẫn bị hắt vào vài hạt mưa, trong vòng tay của bà, mùi thơm của bà hoà cùng mùi mưa, thứ mùi dễ chịu nhất trên đời.
Mưa, mình được cùng đứa em che chung chiếc ô nhỏ, cứ thế chạy quanh xóm mà vầy.
Mưa, trú dưới mái che gần cổng trường, nhắm mắt đếm ba, hai, một, mẹ sẽ hiện ra, rồi mình ngồi sau lưng mẹ, cơn mưa bỗng hoá dịu dàng.
Nhớ quá, nhớ những ngày vô tư hồn nhiên bên gia đình.
Nhớ quá, chỉ mong nhanh hết dịch để về làm con của bố mẹ thôi.
Mưa ơi, mưa vẫn đến cùng sấm chớp vang trời như bao năm đó, mà sao mình đã vụt lớn thế này?

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
| 07 . 06 . 2021 |
Hãy nhớ rằng chẳng ai thực sự để ý bạn đã mệt mỏi ra sao, cố gắng vất vả đến mức nào. Họ chỉ than thở với bạn rằng họ cũng rất mệt, người duy nhất biết đến những nỗi buồn của bạn cũng chỉ có chính bạn mà thôi.
Thật ra con người ta thường không thích lắng nghe một ai đó, họ thường thích kể về chuyện của mình nhiều hơn. Rõ ràng mình muốn tìm đến họ để nói hết những điều trong lòng, nói qua nói lại cuối cùng lại trở thành câu chuyện của họ.
Mình không trách vì ai cũng có nỗi khổ riêng. Trưởng thành là chấp nhận không phải ai cũng cạnh bên ta mãi, vậy nên đừng chỉ biết than thở hãy học cách tự hiểu lấy chính mình.

Anais Watterson

Học sinh gương mẫu
Thành viên
6 Tháng tám 2019
789
5,419
476
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
| 8 . 6 . 2021 |
Có người từng hứa đợi em về Hà Nội. Vậy đó, mà chắc người ta quên rồi...
Em sợ cái cách người khác bước vào cuộc sống của em. Tạo cho em một thói quen, rồi sau đó rời đi. Em không biết mình đã làm sai điều gì. Vì người ta chẳng nói chẳng rằng, bỏ lại em với một mớ ngổn ngang. Rằng không biết bản thân đã sai điều gì...
Hôm nay trời Hà Nội có mưa...

Top Bottom